ebwana mambo vipi mdau wa afya karibu sana katika mwendelezo wa vipindi vyetu vya afya kutoka nsambo hethkea hii ni kona ya afya na mada yetu ya leo ni uhusiano wa pumu na radikali huru mimi naitwa dilunga nipo na d fadia ni daktari wa magonjwa ya binadamu hapa nsambo hethkea karibu sana d fadia nashukuru sana do fadia huu bwana ugonjwa wa pumu umekuwa ni gumzo sana katika jamii watu wanaona vijana wao wanaogua ugonjwa wa pumu lakini hawajajua uhusiano mkubwa uliokuwepo kati ya ugonjwa wa pumu na radikali huru sasa leo kwa vile dokta umekuja studio na upo tungependa kwanza kujua he nini maana ya pumu Umu ni hali ya afya, ya kiafya ambayo inathiri njia uh, za hewa ambayo inapeleka hewa nje na ndani ya, ya mapafu ndio kama watu wengi wanavyojua dalili za pumu zinajulikana hasahasa uh, zinaanzaga kwa watoto ndio ila hata kwa wakubwa dalili zake ni kama kukohoa kupita kiasi kupanwa na kifua pamoja na hushindwa kupumua vizuri sawa sawa sababu za pumu zipo ni nyingi sana ndio na watu wengi wanajua pumu ni wanarithi kutoka kutoka familia zao ndio ila moja ya sababu ya pumu ni uwepo wa radikali huru katika mwili kwa wingidio asante sana dor fadia kabla hatujaingia zaidi katika kufahamu uhusiano baina ya ugonjwa wa pumu na radikari huru kwanza tungependa kujua pia nini maana ya radikali huru radikali huru ni mabaki ya oen ambayo ana tabia ya kujeruhi kufubaza na kuvimbisha mwili kwa ndani ndio uh, kawaida ya mwili huwa kuna vitu vi itwa viondoa sumu yani antodant dio ambazo kawaida huwa zinanasa hizi radikali huru ndiyo. na kusafisha katika mwili ili usiwe na radikali huru katika mwili kwa wingi ndio ndio sababu hizi radikali huru zikiwepo kwa wingi inatengeneza kitu kinaitwa oxidative katika mwili ambayo ni msongo wa hizi radikali huru katika mwili Ndiyo. ni sababu ya magonjwa mengi katika mwili wa binadamu na moja ya ugonjwa ni huo wa pumu sawasawa bado tupo na d fadia akiwa anatuelezea eh, juu ya ugonjwa huu wa pumu na uhusiano baina ya pumu na radikali huru kwa hiyo mfuatiliaji wa vipindi vyetu vya afya tega sikio lako kujua zaidi kuhusiana na hili huenda e, una ndugu yako una mtoto wako au wewe mwenyewe e, ukawa unasumbuliwa na ugonjwa huu wa pumu basi leo utajivunia vitu vingi zaidi kutoka kwetu na baada ya kipindi hiki kuisha naimani utakuwa umefahamu jinsi gani unaweza kujikinga na ugonjwa wa pumu nikirudi kwako tena d fadia ni nini hasa kinachopelekea mtu kuwa na radikali huru katika mwili wake nachopelekea kua na radikali huru katika mwili ndiyo. radikali huru ndiyo. ni kitu ambacho huwezi ukakiepuka yaani kwa sababu sote tunavuta hii sawasawan sote tutapata haya mabaki ya radikali huru ndiyo lakini kama tunavyosema kitu chochote kikiwa kwa wingi uwa kina madhara sahihi na, wa na hizi radikali huru nyingi mwilini vile vina sasumu ambazo zinatakiwa kusafisha nakuwa hazitoshi zipo Dio. kwa kiwango kidogo kusafisha yale yale mabaki ya osjen yote katika mwili kusababisha madhara mengine katika mwili ndio sababu ambazo zinapelekea mtu kuwa na radikali huru nyingi mwiline mojawapo ni uvutaji wa sigara unasababisha mtu kuwa na zile radikali huru nyingi katika mwili mwilisababu nyingine ni tumia vyakula vya kukaanga kukaangaenye mafuta ya mbegu za mimeai mbegu nikisema mbegu za mimea mfano mafuta ya lizeti io na kitu chingine watu ambacho wanakitumiaga ni mafuta ya mgando Ndiyo. mafuta ya mgando yni inamaanishaindio pia inaweza ikasababisha msongamano na kuwepo kwa radikali huru nyingi mwli ndiyo ndio ah, nashukuru sana dok fadia hakika hapo eh, tumeelewa zaidi kuhusiana na radikali huru nikirudi tena kwako ni kitu gani mtu anapaswa kufanya ili kuepukana na wingi wa radikali huru mwilini kitu ambacho mtu anatakiwa kufanya ni kuban hizi radikali huru zisiwe kwa wingi wingina vinasasumu viwe kwa wingi zaidi vinasasumu ni vitu ambavyo naweza kupatikana katika virutumisho kwenye chakula kwa mfano vitamin a d k tmiadk na virutumisho vingine katika chakula ndio kwa hiyo mtu anachotakiwa kufanya kwanza kabisa kama animvutaji wa sigara anatakiwa aache kuvuta sigara Ndiyo. chapili ni kuepuka vile vyakula ambavyo vitamsababishia kuwa na hizi radikali huru nyingi katika mwili ndio uh, kwa mfano kuacha kutumia mafuta ndiyo. ya mbegu za mimeai na kutumia mbadala wake kama mafuta ya nazi na mafuta ya olive nioio na pia kuachana na kama tulivyosema mai mm. mafuta ya mgando pia yanaweza akasababisha huwa na radikali huru nyingi kwa hiyo mbadala wake unaweza ukatumia samli ya wanyamadiio kitu chingine ni lishe bora ndio lishe ambayo itakufanya upate virutubisho sahihi i na kiwango ambacho kina, kinachotakiwa katika mwili ndio kwa hiyo mtu anatakiwa apate elimu ya jinsi gani ya, ya kupata hivyo virutubisho nini cha kukila ini ambacho hapaswi kula um, ili aepukane na hizi msongo wa radikali huru katika mwili kuepukana na magonjwa mbalimbali mbali kama ya pumuna mengineyo ndio nashukuru na sana d fadi anaimani wafuatiliaji wa vipindi vyetu vya afya wameelewa zaidi jinsi gani wafanye eh, ili waweze kuepukana na radikali huru na huo ugonjwa wa pumu sasa kabla hatujafunga kipindi chetu eh, una ushauri gani kwa wafuatiliaji wete wa vipindi vyetu vya afya juu ya ugonjwa wa pumu na washauri wa wawe wanazingatia mlo sahihi ndio na wachane wa, wa na uvutaji wa sigara Diyo. wapate elimu sahihi ya lishe bora na lishe ambayo itamfanya apate virutubisho sahihi katika mwili wake io anaweza akapitia peji zetu ambazo tunaelimisha juu ya vyakula ambavopaswa kukukula ili kupata virutubisho sahihi au anaweza akajipatia kitabu cha sayansi ya mapishi Ndiyo. ambayo inaelekeza au inampa mtu mwongozo jinsi gani ya kupanga asante sana dr fadia mfuatiliaji wa vipindi vyetu vya afya kama alivyosema dokta e, unaweza ukafuatilia kupitia kurasa zetu za mitandao ya kijamii website yetu ni www instagram na facebook ni nsambo ile peji ya sayansi ya mapishi na ile peji ya dr boarz mkumbo md lakini pia unaweza ukafika makao makuu nsambo hethk idara ya lishe kuja kujipatia kitabu cha sayansi ya mapishi sisi tupo mwananyamala mkabala na hospitali rufa ya rufaa ya mwananyamala au unaweza wakatupigia simu namba 78799999 ninaimani umejifunza vya kutosha katika mada yetu ya leo ili uwe wa kwanza kujifunza zaidi mada mbalimbali za magonjwa mbalimbali ya lishe kama kitambi uzito mkubwa kisukari presha mvurugiko wa wahmo ugumba maradhi ya moyo bawasiri na kadhalika endelea kutufuatilia kupitia ukurasa wetu wa youtube ya dr yad bo md usisahau kusbsbe kulik kuent na kushare ukurasa wetu wa YouTube. mimi naitwa ilunga nilikuwa na d fadi ya leo katika mahojiano yetu ya leo kumbuka mwisho wa kipindi hiki basi ndiyo mwanzo wa kipindi kengine niwatakie ufuatiliaji mwema