unaendeleaje mpenzi mfuatiliaji wa vipindi vya afya kipindi hewani ni kona ya afya studioni upo nami naitwa esta apollo pamoja na dokta boars mkumbo dokta karibu sana asante sana mada hewani ni presha kwa mjamzito ama presha kwa mama mjamzito mzito uh, kumekuwa kuna mitazamo tofauti tofauti katika jamii zetu huku wengine tukiamini kwamba presha ni kifafa presha ni shinikizo la damu yani presh kwamamamja mzito mm. anakuambia labda alifariki kwa mm. sababu ya kifafa cha mimba je Ye, yeah. hiyo imekaaji presha ni kifafa au presha ni nini hasa maana ya presh uh, eh, kama eh, watu wengi ambavyo wanamtazamo hasi au mm. kwa kiswahili tu watu wengi unavyosikia au ilivyozoeleka kwa watu wengi ukisema ninaumwa pres mm-hmm. wanamaanisha shinikizo la juu la damu Aha. kwa hiyo uh, pres ni kipimo ambacho tunapima jinsi gani damu inavyotembea katika mfereji wa mshipa a damu hiyo mm-hmm. damu jinsi inavyotirika eh, huwa eh, tunaweza kupima mgandamizo yaani ile spidi na kasi ya damu jinsi inavyotembea katika mfereji mm-hmm. kwa hiyo kasi inapokuwa ni kubwa tunasema ni pres ya kupanda mm-hmm. au eh, shinikizo la juu la damu lakini uh, pres inapokuwa iko taratibu au iko kidogo tunasema una shinikizo la chini la damua kwa hiyo kuna shinikizo ambalo lipo juu na ambalo lipo chini yes, mdao mfuatiliaji unaweza kutupata moja kwa moja kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwamo youtube facebook pamoja na instagram ingia tu pale andika do boers ama sayansi ya mapishi ama msambo eathcae utatupata huku tukiendelea kujibu maswali mbalimbali mbali ambayo jamii yetu imekuwa ikitatizika dokta je mm presa kwa mama mja mzito ina umri kwamba labda umri fulani na umri fulani ndo anaweza ukapata presh ama ni kwa umri wowote uh, presh wakati wa uja uzito uh, ina visababishi vingi na kutokana na hivi visababishi mwanamke yeyote ambaye eh, ana, ana umri wa kubeba mimba yuko mm. hatarini kupata shinikizo la damu la juu lakini Eh, sayansi inatuambia na tafiti zinatuambia kwamba eh, kubeba mimba katika umri mkubwa eh, mm-hmm. ni hatari sana kwa sababu utakuwa uko hatarini kupata shinikizo la damu la juu wakati wa mimba lakini pia kubeba mimba ukiwa mdogo sana mm-hmm. unakuwa hatarini pia kupata shinikizo la juu la damu kwa hiyo e, umri ni kitu cha msingi sana lakini mtu yeyote ambaye yuko katika umri wa kubeba uja uzito hmm. yuko hatarini kupata shinikizo la damu la juuaa na atajuaje sasa kwamba sasa hivi nina dalili za shinikizo la damu labda la juu Uh, siku zote huwa tunaweza kumgundua mama mja mzito kama na shinikizwa la juu la damu pale hmm. anapokuwa na uja uzito na mara nyingi presh ya mama mjamzito mzito huwa inaanza kubadilika pale mimba inapofikia wiki 28 Mm. E, ni kama miezi saba hivi mm. pres inaanza kupanda mm. lakini mwanamke anapokuwa mja mzito huwa anaenda kliniki kila baada ya mwezi mmoja au miezi miwili au miezi mitatu mm. inategemea na daktari amempa kliniki ya muda gani so, so. uh, kulingana na kitu ambacho anataka kukimonitor kama, mm. kama hana matatizo atapewa muda mrefu kidogo lakini kama ana matatizo atatakiwa ahudhurie kila mwezi kliniki saanapohuhuria kliniki mm-hmm. mama mja mzito hua anapimwa shinikizo la damu e, kwa kutumia kifaa kinaitwa kinaitwasame ni kifaa ambacho tun... kwa wengi wanakifaham kama bp machine mm-hmm. uh, unapimwa tunaangalia presh yako iko katika kiwango gani na inashauliwa e, mm-hmm. pres inatakiwa isizidi 14 kwa 9 inapozidi ah. hapo tunaanza kuhofia ya kwamba wewe umeanza kupata dalili mbaya za shinikizo la damu kwaio kitu cha kwanza kabisa ambacho kinatueleza ya kwa kwamba kwenye mwili wa huyu mama mja mzito kuna shida ni pale ambapo kipimo cha shinikizo la damu kitakapoanza kusoma juu uh, huku ukiwa na uja uzito na hiyo hali kadumu kwa muda mrefu lazima daktari achukue hatua kwa sababu presha wakati wa uja uzito ni hatari sana Aha. kwa hiyo ni mpaka nikifika hospitari ama kuna dalili ambazo ninaweza kuzipata labda nikiwa nyumbani unaweza ukawa unapata dalili eh, dalili mojawapo labda ni kichwa kuuma eh, kuchoka sana kizunguzungu eh, mapigo eh, mtoto kama anacheza anakuwa achezi vizuri Eh, mambo kama hayo yanaweza yakusababisha wewe uende hospitalini lakini kujisikia eh, mchovu kama una dalili za malaria yani aa hmm. umechoka tu kichwa kinauma na nini uchovu unaoambatana na, na kichwa kuuma sana hmm. eh, kizunguzungu eh, moyo mbio, moyo kwenda mbio mapigo ya hayaeleweki ni vizuri sasa kwenda kuonana na daktari aweze kujua nini hasa kinachoiri na kama hiki ni shinikizo la damu daktari anaweza kukusaidia kwa namna moja wenyengine nyingine kunusuru uhai wako na uhai wa mtoto asante sana daktari uh, wapenzi wafuatiliaje usisahau kussrb kulike pamoja na kunt katika kipindi hiki ambacho kinaendelea hapa studio madaiwani ni pres kwa mama mjamzito mzito okay? daktari tuendelee kidogo mm, ni sababu zipi hasa zinaweza kumfanya mtu akapata presh wakati wa uja uzito E, kama nilivyotangulia kusema ya kwamba e, shinikizo la damu wakati wa mimba anaweza akapata mwanamke yoyote katika umri wowote endapo atakapobeba mimba mm. lakini e, kuna mambo ambayo yanaweza yakamuhatarisha mama mja mzito apate shinikizo la damu wakati wa mimba mm. jambo la kwanza mm. e, e, pale utakapobeba mimba halafu mm. kuna kitu kinaitwa placenta placenta yes, acentplacenta yeah. ndo kwa kiswahili wanaita kondo oh, ndio kondo mm. eh, placenta ndo uh, kitovu ambacho kinaleta ni daraja kati ya mama na mtoto mm-hmm. yaani eh, ndipo mtoto na mama wanabadilishana damu mm-hmm. damu inatoka kwa mama inaenda kwa mtoto, kwa mtoto. Eh, mm-hmm. sasa endapo kutatokea na formation of placenta mm. placenta isipotengenezwa vizuri mm. kwa hiyo ule e, e, mpokezano wa damu e, ile flow ya damu kutoka kwa mama kuja kwa mtoto, mtoto, mtoto kutoka kwa mtoto kuja kwa mama mm. itakuwa impaired. kutakuwa na changamoto katika mbadilishano wa damu Mm. kwa sababu placenta isipotengenezwa vizuri mishipa ya damu haitabadilishana damu vizuri kati ya mama na mtoto mm. kwa hiyo kunapokuwepo na mpairment ya eh, blood exchange kutoka kwa mama mateno, circulation na kwenda kwa mtoto circulation mm. unapotokea na impairment katika mazingira kama hayo eh, mm. kuna uhatali eh, pesue ya mama kupanda kwanini ni sawa kama wewe eh, unapotaka kusukuma damu iende mm. kwa mtoto mm. alafu kuna kizuizi damu isiende kwa mtoto mm-hmm. kwaho kinachotokea ni kwamba mwili unajipanga mm. unajipanga unatengeneza namna ya kuisukuma damu kutoka kwa mwili wa mama mm-hmm. uende yeah. kwa mtoto mm. e, kwa hiyo ili kuweza ku ile resistance kile kizuizi mm. e, pres ya mama lazima iende juu ili kumnusuru mtoto awe hai Mm. kwa hiyo kinachotokea ni kwamba kwa nini mwanamke anaweza akapata presha wakati wa ujauzito mm. ni pale n isipotengenezwa vizuri ndio maana presha wakati wa ujauzito inawapata sana wanawake katika mimba ya kwanza prime oh. prime ni, ni mwanamke ambaye amebeba mimba kwa mara ya kwanza mm. yuko hatarini sana kupata presa inayosababishwa na placenta kuto kutengenezwa vizuri hali hiyo huhatarisha presha ya mama kupanda sana lengo ni kujaribu mm. kusukuma damu itoke kwa mama iende kwa mtoto mm. ili kumnusuru mtoto asife hali hiyo ndiyo husababisha presha wakati wa mimba hilo ni jambo la kwanza ambalo linasababishwa na placenta kuto kutengenezeka vizuri jambo la pili linalosababisha ya mama mja mzito ipande mm. ni pale mama anapokuwa ana magonjwa yoyote ambayo yameathiri mishipa ya damu mm. kwa mfano eh, mama labda ana magonjwa ambayo yameathiri mishipaya damu mishipa yake ya damu haiwezi kufunguka vizuri kuweza ku damkatika s zurisa mm. hii hali ya presa kutokea hutokea kwa sababu ya mfumo wa maisha ambayo mwanamke alikuwa anaishi kabla ajabeba uja mm. labda alikuwa ni mvuta sigara mm-hmm. ni mvuta bangi mm. eh, mlaji wa vyakula vya kukaanga kupindukia mm. kwahiyo hali hiyo huwa inamuhatarisha mama mja mzito ku, kuibua ugonjwa wa shinikizo la damu yes lakini pia mwanamke yeyote ambaye ana uzito mkubwa uliokithiri mm. yuko hatarini sana kupata shinikizo la damu na moyo kupanuka wakati wa uja uzito hiyo kwa asilimia tisia tano mm. wanawake wengi wanaopata e, shinikizo la damu wakati wa mimba husababishwa mm. e, na mfumo wa maisha ndio mm-hmm. maana huwa anawaambia kwamba mm-hmm. mimba haileti pesse imimba haileti kisukari mm. mimba inaibua kitu ambacho hata kama mimba isingetokea hicho kitu kingekuja kuibuka miaka kadhaa mbele k mimba tu t ime, imechokoza ime imeharakisha <laughs> ime jibu litokee mapema kabla mm. ya muda wake mm. kwa hiyo uh, watu wengi huwa wanatafsiriwa ya kwamba mm. kwa sababu amepandisha shinikizo la damu wakati wa mimba mm. basi akijifungua mm. ile shinikizo la damu la juu itapotea mm-hmm. cha kushangaza hali hiyo wengi wao huwa aipotei ina dumu hata baada ya kujifungua ina dumu i- ukiona iko hivyo mm. mm. basi aina hiyo ya shinikizo la damu haikutokana na placent kuto kutengenezwa vizuri Aha. na kama ingetokana na placent kuto kutengenezwa vizuri mm. ndio maana tiba ya moja kwa moja ya kuzima presh kali iliyosababishwa na pent kuto kutengenezwa vizuri ni kutemieti mimba mm-hmm. mimba lazima isimamishwe ukuaji wake itolewe Ah. mimba ikitolewa unanusuru uhai wa mama kwa sababu placenta ilikuwa ijatengenezwa vizuri mm. kwa hiyo presha itaendelea kupanda na kupanda na kupanda lakini ukishatoa tu ile mimba mm. presha ya huyu mama inarudi kawaida kabisa hiyo ndio presh ambayo imesababishwa na placenta kuto kutengenezwa vizuri mm. lakini ile presh ambayo imesababishwa eidha ulikuwa haujui kama una shinikizo la damu mm. au ulikuwa hujui kama una viashiria vya kupata shinikizo la damu mm. au ulikuwa na shinikizo la damu unatumia dawa mm. sasa umebeba mimba mm. ina maana hapo umepata presa wakati wa mimba imekolea ime, ime mm. ila hata kabla ya mimba ulikuwa na shinikizo la damu mm. lakini kuna yule mwanamke ambaye alikuwa hajijui kama yeye ana viashiria vya kupata shinikizo la damu mm ila yeye alikuwa yuko kwenye hatua za awali za kua mgonjwa wa Dio. shinikizo la dam sasa alipobeba mimba mm. unajua mimba ni mchanganyiko kati ya baba na mama inamaana ni kiumbe ambacho kimevamia mwili wa mama mm. kwa hiyo kinga yako ya mwili mama huwa inasimama mm. sasa kama mwili wako uko kwenye mm-hmm. iski kubwa ya kut shinikizo la damu ni kubwa wakati wewe uko E, na uja uzito kwa hiyo ina maana ya kwamba mm. e, mwanamke anaweza akapata shinikizo la damu kwa sababu ya mambo makuu matatu mm-hmm. jambo la kwanza nimesema ni mwanamke anapokuwa na magonjwa yanayoathiri mishipa ya damu jambo la pili mm-hmm. e, ni placenta inapotengenezwa vibaya mm-hmm. na jambo la tatu mwanamke kuwa na uzito mkubwa kupindukia Aha. Ah ise mpenzi mtazamaji yale maswali tuliokuwa tunajiuliza huko mtaani kwamba mm, presa ya mimba labda nimelogwa ama ni nini jamani sio kweli lakini sababu hizo tatu ndio hasa husababisha pesa ya mimba kwa hiyo dokta kuna madhara labda labda hmm. tusitoe mimba kama ulivyosema kwamba ni kutoa mimba kuna madhara yote labda nikaacha kile kiumbe ndani ama je labda hicho tukakitoa nikae mda gani tena ili niweze kushika uja uzito labda tatizo langu linaweza linawezakawa limeisha umeniuliza maswali mawili mazito yote kwa wakati mmoja lakini nitajibu <laughs> la kwanza kama jingine nitasahau basi utanikumbusha utanikumbushaasaa kwanza kabisa e, madhara makubwa ya shinikizo la juu la damu kwa mama mja mzito mm. e, kwa mtoto a, mtoto yuko hatarini kuzaliwa njiti kwa sababu eh, daktari ataangalia kwamba kwa, kwa hii shinikizo la damu ivyo hivi mm. naweza kutumia dawa nikazuia maafa mm. au kwa wakati huu sina namna naweza nikampa dawa ya uchungu huyu mwanamke akajifungua mm. na endapo nikimpa dawa za uchungu huyu mwanamke akajifungua mm. je mtoto atakuwa amekomaa anaweza kuishi hapa duniani kwa hiyo uh, daktari ataweza kuainisha mambo ya msingi kama hayo akishajirizisha anaweza akafanya lolote linalowezekana mm. lakini uh, kuhusu daktari kuendelea na kulea mimba au mimba kuiondosha hutegemea na madhara ya shinikizo la damu kwa sababu mm. shinikizo la juu la damu huweza mm. kusababisha degedege inaweza dege. eh, kusababisha ini kufa mm. E, ini la mama kuumia yani ini linaumia yes, inaweza ikasababisha figo kuumia mm. unalea inaweza ikasababisha e, kama nilivyosema kwamba e, shinikizo la juu la damu kwa mama mja mzito inaweza ikasababisha kifafa cha mimba no. yani mwanamke kupata degedege degedege degedege mm. kama ile degedege ambayo anapata e, mama e, mtoto ambaye ana homa ya uti wa mgongo mm. au mtoto ana malaria kari mm. ile degedege ambayo anaipata mama anaweza akaipata kama ile yes siku moja mm. mimi nilikuwa uh, ninafanya kazi e, kipindi hicho nilikuwa nafanya kazi niko internship e, tulikuwa e, tulikuwa e, e, e, tunapita un E, tulikuwa na madaktari bingwa pembeni e, tuko tunapita ward round katika but mm. sijui mbaya naweza nikasema mm. e, mama mmoja alianza ali kupata degedege degedege eh. dege ilikuwa ni kali siku hiyo ndio siku ya kwanza ambayo ilinifanya mimi nianze kufikiria e, kuhusu namna gani tunaweza tukafanya kulizuia hili jambo isiweze kutokea mm. nataka nikwambie tu kwamba e, mwanamke anapopatwa na degedege akiwa na ujauzito uzito mm. ni kitu ambacho ni kibaya usije kuombea kkutokee mm. kwa sababu ana, ushai kuona mtu aliyeshikwa na mashetani analukaluka aan ajinsi eh, yes, mm. anavyozidi kuwa na nguvu Evu fikiria mama ana kiumbe tumboni halafu anapatwa na hilo jambo huku akiwa mja mzito hiyo ni kitu ambacho ni hatari sana, sana. E, kwa hiyo e, shinikizo la juu la damu wakati wa ujauzito husababisha degedege mm. e, kitu cha pili husababisha e, e, of husababishan tunasema kwamba kuna uhatari lile kondo ambalo linaleta mawasiliano kati ya mama na mtoto kumeguka kutoka kwenye ukuta wa kizazi Hmm. lile kondo litakapomeguka mwanamke atapoteza damu nyingi sana sasa damu zinaweza zikapotea kwa kuziona kwenye e, nguo za ndani hmm. lakini pia damu inaweza ikapotea ndani kwa ndani mama akapoteza uhai kama asipowahiwa e, kuchunguza pres yake vizuri kwa sababu damu inaweza ikashuka sana e, pres inaweza ikashuka sana kwa sababu ya kupoteza damu bila wewe kuiona e, hmm. lakini pia Eh, eh, hali kama hiyo eh, huwa inasababisha figo kuumia ini kuumia eh, mwili wa mama mja mzito unajaa wote anavimba kabisa <coughs> mwili wote unavimba maona <coughs> uh, kusema ukweli eh, shinikizo la damu la juu wakati wa uja uzito ni mjambo au tukio mbaya sijapata kuona katika maisha yangu <coughs> kwa sababu hata matibabu yake Eh, ni matibabu ni makali sana kuna dawa ambazo eh, mgonjwa mwenye shinikizo la damu huwa anapewa ili kuweza kuzuia maafa makali asipate mm. ingawaje mafanikio yake huwa ni madogo sana kwa mfano anaweza akapewa dawa za kuzuia hey, isipande mm. kuna dawa za kuzuia asipate degedege eh, lakini matokeo huwa ni madogo ingawaje huwa zinasaidia kunusuru maisha ya wanawake lakini Eh, muda mwingine uh, dawa zetu huwa zinagonga mwamba kwa hiyo kinga ni bora kuliko tiba s yes, kinga ni bora kuliko tiba kwa hiyo hayo ndio madhara makubwa ya shinikizo la damu wakati wa huja uzito lakini kuna uhatari mkubwa mama kupoteza uhai <tabidika> yes, e, mama kupoteza uhai ndo maana <tabidika> <tabidika> eh, mama mja mzito anapopata tu tatizo la shinikizo la damu Mm. ni moja ya sifa mama anatakiwa ahudumiwe katika kliniki za rufaa oh. yes amfanos kwa mfano labda binti wewe umri mdogo mm. e, umeanza kwenda kliniki wiki ya saba unashtukia presshu yako imeanza kusoma mia moja hamsini kwa mia moja mia mm. moja hamsini kwa mia moja mm daktari wa kituo cha afya au dispensa atakwambia sisi hapa hatukuwezi unatakiwa uende labda amana uende labda seketule uende labda mwananyamara uende mm. temeke kwa nini eh, wanataka uende kwenye hospitali kubwa ambazo zinaweza kukusaidia wewe upate matibabu kwa ukaribu zaidi E, wanasema ya kwamba mm. e, kifo cha mama mja mzito mm. e, hakivumiliki kwa sababu mimba inakuwa sio ugonjwa lakini wanawake wengi hatuwasisitizi kuzingatia alishe bora mm. kwa sababu wengi wao wanapojifungua mm. wengi wao wanadumu na ile tatizo la shinikizo la juu la Mm. kwa maana hiyo kwamba hata kabla ya mimba huyu mtu alikuwa ni mtarajiwa wa kuumwa shinikizo la damu mm. la juu kwa kwahiyo inamaana mimba ni kama vile imechokoza kitu ambacho kingekuja kutokea hapo baadaye mm. kwao tu kwa kifupi ni kwamba e, usipozingatia lishe bola usipokuwa mm. makini na maisha ya anasa ambayo unayafanya mm. e, mambo hayo yanaweza kuja kubadilisha mimba yako ikawa ni ugonjwa wow. wakati mimba si ugonjwa kwa hiyo tukitaka kuweza kuzuia watu wengi e, kupata tatizo kama hili kuna mm-hmm. haja sasa ya kutengeneza mpango mkakati mpya mm-hmm. kwa sababu e, madhara ya shinikizo la damu ni makubwa ni sana makubwa. hasa wakati wa uja uzito na inachukua muda gani kwa mtu ambaye labda amepata hiyo shida kubeba mimba nyingine Uh, cha kwanza kabisa mm-hmm. e, kama nilivyokwambia kwamba mara nyingi mabinti wadogo mm-hmm. wanapopata shinikizo la damu huwa mm-hmm. inasababishwa na e, placenta kuto kutengenezwa vizuri mm-hmm. kwa hiyo plaent kama haijatengenezwa vizuri mm-hmm. uhatari wa kupata shinikizo la damu unakuwa ni mkubwa kama nilivyotangulia kueleza hapo awali mm-hmm na presa inapokithiri sana mpaka mm. ikawa inahatarisha degedege kwa mama mm. e, inapunguza mapigo ya moyo ya mtoto na kadhalika mm. e, au uh, mambo kama hayo yanaweza kumfanya daktari afikirie njia mbadala e, akaanza kuona kuna dalili za figo kuumia kuna dalili za ini kuumia kuna dalili za mama kupatwa na degedege dege. kali kwa mm. ili kunusuru hayo yote na kunusuru uhai wa mama Eh, wanachokifanya wanaweza kaamua kuterminate mimba okay. sasa eh, hali hiyo eh, baada ya kuterminate mimba ukaona presh yako imerudi kawaida mm. basi unaweza ukapumzika mwaka mmoja mwaka mmoja na nusu inategemea na eh, wewe mwenyewe hali yako then unaweza ukabeba tena uja uzito wa pili Aha. lakini siyo kwamba kama mwanzoni ulipata eh, shinikizo la damu kwa sababu ya formation of yacen mm. kwamba basi ukibeba tena uja uzito kuna e. uhatari hapana mm. eh, lakini kwa yule ambaye anabeba ujauzito katika umri mkubwa eh, mm. siku hizi eh, wanawake wengi labda anabeba mimba akiwa na miaka 3ahita Mm. Eh, miaka a eh, akiwa na uzito mkubwa na alikuwa hayuko vizuri kwenye kula lishe bola mm. eh, kuna uhatari mkubwa wa kupata shinikizo la juu la damu wakati wa mimba eh, kwa sababu mm. mara nyingi kadiri umri unavyoenda mm. na wengi hatuna tamaduni ya kuzingatia lishe bola hiyo uhatari wa kuwa na magonjwa ambayo yanajitengeneza ambayo yatakuja kuibuka siku za usoni ni mkubwa mm. sana kwa hiyo mama unajikuta ana miaka ana arbanambii arobana tatu sasa anapobeba ujauzito mm. huko ana magonjwa yanayojitengeneza mm. uhatali wa kuibua kisukari uhatali wa kuibua shinikizo la damu unakuwa ni mkubwa sana kwa sababu huku nyuma hakuishi kwa kuzingatia lishe bora Okay. kwa hiyo sasa kwa yule ambaye amepata shinikizo la damu ambalo linasababishwa na kuiburiwa kwa magonjwa ambayo yalikuwa yanajitengeneza taratibu ambayo yangekuja kuibuka siku za usoni mm. akapata mimba yakaibuka yale magonjwa sasa ile hali baada ya kujifungua itapoa lakini haiwezi kupotea mpaka aende kwa daktari ambaye atamsaidia kuweza kufanyia mwili wake matengenezo haraka ili aweze kubeba ujauzito la sivyo uhatari wa kupata eh, shinikizo la juu la damu katika mimba zinazofata unakuwa ni mkubwa sana kwa sababu atakuwa hajaukarabati mwili wake vizuri sawa sawa umenijibu ipasavyo <laughs> <laughs> jamii nadhani sasa itakuwa inaelewa A, daktari unamshauri nini mtu ambaye anatarajia kubeba uja uzito ama mwenye uja uzito afanya nini labda ili aepukane na pres ya mimba uh, kiufupi tu ni kwamba eh, kama nilivyotangulia kusema ya kwamba eh, eh, presa wakati wa uja uzito huwa hmm. inasababishwa na mambo makuu hayo mawili jambo mm. la kwanza nimesema ni placenta kama haijatengenezwa vizuri haija mm. full developed mm. kwa hiyo kuna eh, baadhi ya mapungufu katika placenta hasa ambayo naishua, uh, good uh, blood uh, exchange kati ya eh, mzunguko wa damu wa mama na mzunguko wa damu wa mtoto eh, kwa swala hilo liko uh, beyond our limit Mm. Uh, liko uh, nje ya uwezo wetu kwa hiyo ni swala ambalo ni la bahti nasibu mm. hiyo uh, uh, ni kuomba mungu akuepushe na mabaya mm. hilo ni jambo la kwanza lakini mm. kwa yale ambayo tunaweza kuyaepuka mm. kwa yale ambayo tunaweza kuyaepuka uh, kwa mfano uh, mwanamke anatakiwa kuhakikisha y kwamba anazingatia lishe bola mm-hmm. uh, siku zote katika maisha yake ili kujikinga na magonjwa ambayo yanaweza kuibuka wakati mwanamke anapokuwa mja mzito kasababu mm-hmm. tumesema ya kwamba eh, kuna magonjwa ambayo huwa yanajitengeneza taratibu sio magonjwa ambayo yanaibuka gafra kama mm-hmm. shinikizo la damu la juu mm-hmm. eh, kama kisukari mm-hmm. eh, magonjwa hayo huwa yanajitengeneza taratibu mm-hmm. sasa eh, mwanamke anapobeba uja uzito uhatari wa haya magonjwa kuibuka wakati wa mimba ni mkubwa sana kwa hiyo kama mwanamke anazingatia lishe bola vizuri kabisa uhatari wa kupata shinikizo la damu nalosababishwa na mikono yetu mm. na tabia zetu mm. na machaguo yetu mm. ya maisha na vyakula mm. utakuwa ni mdogo sana mm. kwao tunashauri uzingativu wa lishe bola uzingativu wa mitindo e, bora ya maisha ambayo itakuwa ni kinga dhidi ya magonjwa hayo nyemelezi asantesana lakini kingine mm. ni kwamba eh, kabla mwanamke hajabeba uja uzito mm. tujenge tabia ya kufanya uchunguzi kabla ya uja uzito mm. nimekuja kugundua eh, mm. ni mara kadhaa ninapokea historia ya wakina mama wenye matatizo ya watoto kufia tumboni mm. na presha kuwa juu na sukari kuwa juu E, na kupoteza mtoto kabla awajajifungua mm. lakini wengi wao nikija kuwachunguza kwa kina na wakuta wana viashiria vibaya ambavyo vinawaletea shinikizo la damu wakati wa mimba na wakuta wana viashiria vibaya ambavyo vinawaletea kisukari wakati wa mimba mm. kwa hiyo e, uchunguzi wa mwili mzima kabla ya ujauzito ni muhimu sana kwa mwanamke yeyote ambaye umri wake kidogo umeenda au kwa mtu yeyote ambaye anataka kubeba ujauzito na awe katika mazingira salama ni muhimu sana kucheki afya kwa hiyo mambo mengi yanazuirika ndio maana mimi huwa nakutana na wanawake namwambia kabisa live ambia kwamba sawa wewe unatafuta mtoto Mm. lakini kwa mazingira haya ambayo nakuona nayo kwa mwonekano mm. wako tu mm. na kwa vipimo mm. nakushauri ya kwamba usibebe mimba kwanza na ninaomba kwanza angalau univumilie kwa miezi sita mwili wako ufanye matengenezo kwanza mm. baada ya mwili kufanya matengenezo mimi mwenyewe nitakwambia ni wakati sahihi sasa kubeba ujauzito oh. asivyo ujauzito huu itakuwa sio tena baraka itakuwa ni karaha wewe utakuwa ni mamangojea wewe utakuwa ni wakuteseka mm. wewe utakuwa ni wakulazwa kila siku wewe utakuwa ni watabu kwa sababu ndani ya mwili wako vinaonyesha kwamba damu yako inaonyesha y kwamba unaviashiria vyote vya kupata magonjwa hatarishi wakati wa mimba kwa hiyo kuna umuhimu sana mwanamke kufanya eh, body checkup kabla mm. ya kubeba ujo uzito ili kusaidia kuyanusuru baadhi ya mambo ambayo e, mwenyezi mungu ametujalia akili kuweza kuyakwepa ili tuweze kuto kupata komplikesheni mbaya wakati wa uja uzito ah. tunakushukuru sana dokta boas mkumbo kwa elimu uliotupa wengi najua tutajiuliza kwamba sasa nitapata wapi haya yote sisi tupo mwananyamala mkabala na mwananyamala hospitari vilevile unaweza kutupata kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwamo instagram facebook pamoja na youtube ingia tu pale andika dr boers mkumbo md mdsameae uh, polyclinic ama sayansi ya mapishi uchunguzi wa mapema ni bora kwa hiyo kinga ni bora kuliko tiba jina langu naitwa apollo studio nilikuwa na dr d boers mkumbobb