ngozi wengi wamechoka katika huduma na wanakosa furaha kwa sababu ya mzigo wa huduma na weweje utafiti ulifanyika marekani mwaka 2016 wachungaji 150 walifanyiwa survey waliulizwa juu ya huduma yao na juu ya maisha yao kama viongozi asilimia 90 walijibu kwamba wamechoka kupita kiasi wamechoka kimwili wamechoka kiroho na wanasikia uchovu katika huduma siku zote pengine wewe unasikia uchovu kama kiongozi ujipe moyo hauko peke yako viongozi wengi wako hivyo sikiliza wanasemaje viongozi hawa ndiyo kama kiongozi ninasikia uchovu mara kwa mara mambo yanayosababisha uchovu yanaweza kutokana na uh, vita ya kiroho inayopigwa na shetani juu ya kanisa kuona baadhi ya watu waki, waliokuwa wakisonga mbere wakirudi nyuma hii inaweza kuleta uchovu fulani katika kazi lakini pia kwa wahudumu ambao wamewagawia huduma kuona vile ambavyo hawafanyi kama walivyo uh, stahili kufanya pengine wanafanya kwa kuto kuwa na uaminifu ama kulegea ama bila kuwa na moyo wakati mwingine mpaka inahitaji wewe urudi na kufanya zile huduma ambazo tayari uliweka mikononi mwa watu hiyo inaweza kuletea uchovu kwa sababu unawaza mambo mengi na unayatekeleza japokuwa kuna wahudumu ambao wapo katika zile huduma kwa hivyo mambo hayo na mengine yanaweza kuleta uchovu uh, ya mara kwa mara kama kiongozi jibu langu ni ndio kweli ninachoka kila mara kusimamia mambo yanayotendeka kwa wakati huo shughuli za kila siku usipoweza kuwa na wasaidizi wanaoweza kuchukua hatamu kusaidia inawezekana uchovu wako ikawa mbaya sana kiasi kwamba unaweza ukapofika kimawazo uh, kimwili mpaka ukashindwa kuongoza au kutoa uelekeo mzuri kwa watu unaowaongoza tunazozungumzia sio uchovu wa kimwili bali kiloo kwa sababu uchovu wa kimwili unaweza ukapumzika na baada ya kupumzika nguvu inakuja upya <laughs> lakini <clears throat> uchovu wa kiloo ni uchovu mkali um, sana kwa sababu um, unatibika kwa, kwa hali ya kiloo sio hali ya kimwili ni kweli sisi sote huchoka mara kwa mara katika huduma lakini si vema na bwana mungu hataki wewe kusikia uchovu katika huduma yako leo tutaangalia sababu kubwa kwa nini viongozi wengi hawanaraha katika huduma na wanasikia wamezidiwa na kazi je unakumbuka mfano wa musa na mkwewe yethro katika kitabu cha kutoka katika kutoka mlango wa18 tunasoma habari za kiongozi aliyechoka sana jina lake musa mtumishi wa bwana kiongozi mwema mwaminifu aliyeongoza watu wa mungu yeye kama mimi na wewe aliona shida hiyo katika maisha yake na huduma yake mstari wa13 unasema kwamba musa alifanya huduma tangu asubuhi hata jioni kila siku na baba mkwe alipomwona akifanya huduma na kutambua kwamba musa kweli amechoka alitoa mashauri kwa ajili yake na hayo mashauri yanafaa kwako kiongozi mwenzangu sikilizi vizuri jambo la kwanza alilomwambia ni kwamba musa huwezi kuendelea hivyo kwa sababu wewe utadhohofika na watu wanaokufuata watalipa gharama wa na 18. mkwewe musa akamwambia jambo hili ufanyalo si jema hunabudi budi utadhohofika wewe na hawa watu walio pamoja nawe pia maana jambo hili ni zito mno kwako huwezi wewe kulitenda peke yako ndiyo huduma ni kazi na kiongozi anayefanya huduma humpasa yeye kufanya kazi kwa bidii si kwa ulegevu lakini mara nyingi kiongozi huchoka kupita kiasi kwa sababu analofanya si jema ni kosa gani alilokuwa anafanya musa yethro alimkemea kwa maneno haya huwezi wewe kulitenda peke yako yani viongozi wengi wa kiroho wanahangaika na kuchoka kwa sababu hiyo hiyo wanafanya kazi peke yao badala ya kuwahusisha wengine na kuwagawia wengine kazi kwa hivyo kiongozi mwenzangu kubali kwamba huwezi peke yako usipojifunza kugawa kazi kuwagawia wengine huduma utakosa furaha katika huduma utachoka sana na hatimaye utadhoofika nimeongea na viongozi mbalimbali mbali kuhusu jambo hili na ni vizuri tusikilize sauti zao wanasemaje juu ya uchovu katika huduma na umuhimu wa kugawia wengine kazi ili wasifanye kila kitu pekee yao A, ili kupunguza uchovu ambao ninaopata mala kwa mala nimejaribu kuweka wahudumu katika zile huduma zingine ambazo wanaweza kufanya na ninapoweka wahudumu kwa sababu wengine wataregea na kurudi nyuma ninafuatilia na kuangalia je kwa nini mhudumu huyu anaenda anaregea anaenda kwa uregevu katika huduma hii pengine ana moyo wa kufanya na nia nzuri lakini hana karama ile kwa hivyo ninajaribu kuangalia nani anafaa huduma ipi ili nimweke katika huduma ile najua kwa kufanya hivyo itapunguza uchovu wangu wa kufikiria huduma zile ama kuzifanya jambo ambalo nimefanya kwa ajili ya kupunguza hali ya uchovu au kuchoka katika huduma kwanza nimeweza kuweka mgawanyiko mgawanyo katika idara mbalimbali mbali ya huduma yangu ili sio kila jambo niweze nalo kuna mambo mengine ambao wanafanya wasaidizi wangu na kuna mambo ambayo mimi kama kiongozi ninahusikanayo moja kwa moja lakini kwa sababu ya mgawanyo wa kihuduma hii nanipunguzia majukumu mengine na kuendelea kushughulika na baadhi ya mambo mengine machache na jambo lingine nalonisaidia pia ni kufanya kazi kwa ushirikiano kama kuweka wengine na kuamini watu na kushauriana kwa pamoja na kutengeneza malengo na namna bora ya kufanya huduma yetu kwa pamoja kwa kila moja kujaribu kuona uhusika wake na kutoa mchango wake ya namna gani tunaweza kukamilisha au kufanikisha malengo na mahitaji ya huduma yetu jambo hili ya kufanya kazi kama teamwork, na kugawanya kazi katika idara ndogo ndogo inapunguza sana hali ya uchovu wa mawazo hali ya uchovu wa kimwili na hata hali ya uchovu wa kiroho na imekuwa ikinisaidia siku hadi siku kwa sababu kuna wakati ambao mambo yanaweza yakafanyika pasipo uhusika wangu na muda huo ambao uhusika wangu ahupo inanisaidia mimi pia kukusanya mawazo mapya kukusanya nguvu mpya na kuwaza vizuri na kupumzika ili niweze kupata nguvu ya kuja na mtazamo mpya na kitu kipya kinachoweza kufanya huduma kusonga mbele kenda hatua moja zaidi kwa hiyo hizi njia kuu mbili ya kuwa na mgawanyo wa idara mbalimbali mbali na kuamini wale ambao umewapa idara ndogo ndogo lakini pia kufanya kazi kama inanisaidia sana kupunguza hali ya uchovu niliyo nayo kila mara katika huduma yangu viongozi hawa wote wanakubali wanaunga mkono kwamba ni muhimu ni lazima ni tendo la kumpendeza bwana kuwapo wengine kazi ili tufanye huduma kwa raha na moyo bila kuzidiwa na kujisikia uchovu siku zote lakini shida ipo na ni shida kubwa kwa njia gani tunapaswa kukabidhi wengine huduma wakati ambapo ni sisi ambao tumekabidhiwa huduma na bwana swala jingine ni watu gani wanaostahili kugawiwa kazi ya huduma pengine siku za nyuma wewe umejaribu kushirikisha wengine kazi ya huduma na kwa kweli wameangusha huduma na kuharibu huduma yethro akitumwa na mungu aliendelea kumpa musa maelekezo katika kutoka mlango wa18 na katika podcast ijayo tutaendelea na jambo hili muhimu na kujifunza kwa njia gani tunapaswa kuwapa wengine huduma ni mtu wa namna gani anayestahili kugawiwa huduma sisi kama viongozi tuna wajibu gani baada ya kumpa mtu huduma ili kuhakikisha kwamba huduma hiyo inasitawe na mtu aliyepewa anakomaa na kuona furaha katika ua kiongozi mwenzangu ikiwa wewe umeanza kuchoka katika huduma yako usikate tamaa sisi sote hugongana na swala hili kama bwana alivyomtuma yethro kwa musa ili kumsaidia na kumshauri unaonaje bila shaka bwana amekuletea mafundisho haya ili kukusaidia wewe kukushauri na kuboresha huduma unayofanya ili uwe kiongozi bora mpaka wakati ujao bwana akubariki kukutia moyo na nguvu na kukupa hekima katika uongozi wako