karibu sana kwenye podcast ya uongozi wa kiroho nimekuwa na hamu ya kufanya intvy na wewe kwa mura mrefu na ni fursa ya pekee na baraka kukaribisha ku siku ya leo na podcast kwa pamoja karibu well, thanks, na nakushukuru mzee daudi na ni nafasi ya pekee kushiriki katika podcast hii nilikuwa nikifikiria jinsi ambayo miaka ya nyuma yep. mimi na wewe tumefanya huduma pamoja katika mahali mbalimbali mbali, hata katika nchi ya india kusema kweli na shukuru kwa nafasi hii kushiriki katika podcast hii ulifanya kazi ya umissioneri kwa miaka mingi katika nchi ya kenya na nimeona vile ambavyo huduma yako nchini kenya imezaa matunda ya kiroho na inaendelea mpaka leo ni nini ambayo unaweza kusema kwa hakika imetumiwa na bwana ili kuzalisha matunda katika huduma yako huko kenya well, kenyakuhusu huduma yetu kenya mimi na wewe tunajua na wasikilizaji wanajua vilevile vile ya kwamba tunachoweza kufanya sisi ni kufanya yaliyo sehemu yetu katika mpango wa mungu na ni kwa utukufu wake vile anavyotutumia kufanya chochote katika ulimwengu huu lakini nikiweza kutoa sababu kwa nini makanisa nchini kenya yameona mafanikio ni kwa sababu ya vile tulivyoanza huduma ni kwa kufanya wanafunzi nilipoanza huduma kenya wale wachache waliokuja kwa yesu katika huduma yetu nilianza kuwalea katika imani kama wanafunzi na huu ulikuwa ni wakati kabla ya umeme kupatikana kwa wingi katika sehemu hiyo ya kenya nilipoishi kwa hiyo nilikutana na ndugu waliopenda kujua maandiko matakatifu katika kibanda cha udongo na tulikutana kwa siku tatu nne pamoja na kusoma neno la mungu hata saa za jioni tuliendelea katika masomo yetu tukitumia taa ya mafuta tulilala jioni karibu na mifugo na kuendelea na masomo siku ijayo na ndivyo tulivyoanza na kwa sababu ya uaminifu wa kemungu baadhi ya wao wanafunzi walioanza nasi maka97b na wanaendelea katika kazi ya huduma mchungaji mmoja aliye mchungaji wa kenisa la kwanza tuliloanzisha amekuwa mchungaji wa kanisa hilo kwa miaka 4 tano kwa hivyo naamini kwamba siri ya uaminifu katika huduma kwa miaka mingi ni wanafunzi wanafunzi tunayofanya na wale ambao tunaanza nao bila shaka kama kiongozi wa kiroho kulikuwa na masomo magumu ambayo ulijifunza njiani hasa katika miaka ya kwanza ya huduma naomba utushirikishe somo moja amawili ambayo ulijifunza katika siku zako kenya kwa kweli masomo niliyojifunza kenya ndiyo sababu kubwa kwa nini mimi ni mwalimu wa masomo ya kitamaduni leo mara nyingi nawaambia watu kwamba ninafundisha masomo ninayoyafundisha kwa sababu ya makosa niliyofanya katika huduma Because siku za nyuma katika kenya na nilifanya hayo makosa kwa sababu si kuwa na ufahamu juu ya utamaduni sikujifunza juu ya utamaduni kabla ya kwenda kenya nilitumia mbinu na mikakati ambayo nilizowea nilipokuwa mchungaji marekani sikujifunza juu ya umishoneri na kadri huduma ilivyoendelea nilianza kutambua baadhi ya makosa niliyofanya na kosa mojawapo nililofanya ni kuwapatia vijana majukumu ya uongozi kabla hawajawa tayari kuongoza yaani hawajawa tayari kuongoza kwa sababu za kiroho na pengine muhimu zaidi za, za kitamaduni miongoni mwa wachungaji wetu wa kwanza mchungaji mmoja alikuwa ni mtu mzuri sana wa miaka i a6 wa umri wake na alikuwa mwenye akili sana na hivyo nilimpatia nafasi ya kuongoza katika kanisa baadaye nilikuja kugundua kwamba hiyo ilikuwa ni kosa kubwa kwa sababu katika utamaduni huo mtu sio mtu wa kuheshimika mpaka awe na umri fulani au kuoa lakini kwa sababu sikuelewa juu ya utamaduni na sikuelewa vile mambo yalivyoenda katika utamaduni huo nilimweka katika uongozi mapema na kuna mifano mingi ambayo ningeweza kutoa kuhusu jambo hilo nilijifunza mambo mengi baadaye baada ya kuelewa kuhusu utamaduni na umuhimu wake na hayo ni baadhi ya masomo niliyojifunza nilipokuwa kenya lakini hakika ningeweza kusema mengi zaidi pengine kwa ajili ya podcast hii yanatosha ndugu lstangu umalize huduma yako kenya umesafiri sana ulimwenguni ukifundisha wanaume na wanawake katika huduma ukiwafundisha na kuwapa vifaa kwa ajili ya huduma ni nini hasa unayowafundisha ni nini mkazo wa mafundisho yako na kwa nini unaona masomo hayo kuwa ni muhimu zaidi My mkazo mkuu wa mafundisho yangu ni kuelewa utamaduni pengine kuna majina mbalimbali yanayomaanisha kitu kimoja kwa mfano anthropolojia ya utamaduni au misiolojia lakini mafundisho yangu yote yanahusu kuwasalisha injili katika njia ambayo inaeleweka kulingana na utamaduni wa watu na namni ya kupandisha makanisa hivi karibuni nimekuwa nikiandaa masomo juu ya kuchambua utamaduni wa watu lakini yote yanalenga kusaidia watumishi kuelewa utamaduni wa watu waliolengwa kama ni utamaduni wao wenyewe au utamaduni ulio tofauti kwa nini hii ni muhimu sana kwa sababu sio tamaduni zote zinafanana na mpaka tuelewe vizuri jinsi watu wanavyofikiri na kuwasiliana hatutaweza kuwapelekea injili kwa njia iliyobora swali umeenda wapi na ujumbe huu na mafundisho hayo na kwa njia gani umeweza kutoa mafundisho hayo kwenye seminar makanisani katika shule za biblia za wamisoneri na makongomano ya wachungaji au vipi uh, nimekuwa nikifundisha juu ya mada hizi kwa miaka 35 hivi nilikuwa mchungaji marekani kwa miaka kadhaa kabla ya kwenda kenya nilifanya huduma kenya kwa miaka 1a halafu nilirudi marekani ili kuwafundisha wamishioneri wa marekani mwanzoni hiyo ilikuwa ni lengo la mafundisho yangu kuwafundisha wa wamishoneri kutoka marekani ya kaskazini lakini bwana amenipeleka katika nchi nyingine kama vile urusi romania china bolivia vietnam myanmar senegal tanzania kwa jumla nimekuwa na nafasi ya kufundisha katika nchi zaidi ya has na ninamshukuru mungu kwa fursa hiyo mimi na mke wangu tulikaa katika nchi ya india kwa miaka minne na nimekuwa nikifundisha katika nchi hiyo kwa miaka theathini au zaidi mara nyingi natoa mafundisho katika vyuo vya biblia na katika seminari lakini pia nimefundisha katika mikutano ya wachungaji na vile vile katika mikutano ya wafanyibiashara na wataalamu mbalimbali mbali kwa miongo mingi kazi ya kupeleka njili kwa watu wa uh, mataifa ilionekana kuwa ni kazi ya mataifa ya magharibi sana sana uh, wamishoneri wa kwanza walitoka marekani na kutoka nchi za ulaya je ndivyo ilivyo leo au mambo yanabadilika well, North and Western, uh, hakika uh, nchi za magharibi kama marekani na nchi zingine zina kazi ya kufanya katika kutia gizo kuu lakini kazi yao kazi yetu inapungua pungua, pungua. kwanzia mwaka 1990 kulitokea badiliko ambalo kazi ya kiinjilisti ilikuwa inafanywa sana sana na watu asia marekani ya kusini na afrika na sababu moja kwa nini niliacha kufundisha watu marekani na kufundisha zaidi katika india na afrika ni kwa sababu niliweza kuona siku zijazo na uwezo wa kanisa la kimataifa utakuwa mkononi mwa kanisa kutoka huko wala sio mkononi mwa kanisa la marekani na nchi za magharibi na hakika nchi kama brazil korea ufilipino na nigeria zimesonga mbele sana katika kufanya uinjilisti ulimwenguni katika miaka 2 iliyopita ninaamini kwamba mustakabali wa umisioneri umo mkononi mwa watu nchini kenya tanzania na sehemu zingine za ulimwengu si mkononi wa amissioneri kutoka magharibi napenda kusema mara nyingine kwamba sisi tuna kazi yetu ya kufanya lakini kazi yetu inapungua siku hadi siku na ninaamini kwamba mustakabali wa umissioneri uko mkononi mwa watu ambao tunaongea nao katika podcast hii ya leo asante dr luis na hiyi ndiyo sababu kwa nini niliomba uwe pamoja nasi katika podcast ili kuwapa changamoto viongozi wa kiroho wanaosikiliza podcast na kuwahimiza kukubali wajibu wao na kusonga mbele kwa imani katika kutii agizo kuu la yesu na kupeleka injili kwa watu wa si sikia habari za yesu na wokovu wake tutaendelea katika podcasti ijayo kuzungumza juu ya mada hii lakini napenda kukuuliza swali ambalo hakika wasikilizaji wetu wanauliza ni swali juu ya changamoto au vikwazo si kazi rahisi kulenga watu wa mile na utamaduni tofauti watu wanaongea lugha tofauti au imani yao ni tofauti na kuwapelekea habari njema ni kazi kubwa na pia kuna gharama unasemaje juu ya changamoto hizi ni nini changamoto kuu ambazo tutaona tunapolenga kupeleka njili kupita mipaka ya nchi yetu au kwa watu walio mbali nasi well, the of being a changamoto za kufanya kazi ya umishoneri au kupeleka njili kwa watu wengine ni mbalimbali mbali. na kumbuka mchungaji mmoja kutoka Nepal, aliniambia kwamba ana hamu ya kufanya umishoneri na kupeleka njili mahali pengine lakini alikuwa na wasiwasi juu ya familia yake watoto wake kuishi katika mahali penye utamaduni tofauti na kadhalika nilimshirikisha habari zangu na vile nilivyopeleka watoto wangu afrika kutoka marekani na nilimwambia kwamba kama mungu kweli amemwita kufanya umishoneri hakika mungu atatunza familia yake kumpa riziki zake na kumsaidia katika changamoto atakazoziona hofu kwa bahati mbaya ni changamoto kuu kuogopa tusichojua kilicho mbele lakini siku zote bwana amewatunza na kuwapa mahitaji yao walioitwa kufanya kazi ya huduma kwa hivyo siku zote ninawahimiza watu wasiruhusu hofu kuwa ni kikwazo na kuzuia kazi ya bwana katika maisha yao iwapo ni jambo la fedha au familia ao kitu kingine family, usiruhusu hofu family, kuwa ni kile ambacho uh, kinakuzuia usimtumikie mungu feel, hakika, atakutunza. God, hakika atakutunza hakika atakutunza mimi binafsi nimeona mkono wa mungu na riziki ya bwana maishani mwangu kama wewe lwis nilipochukua hatua hiyo ya imani na kuondoka nyumbani ili kuanza maisha mapya na huduma afrika nilikuwa na hofu hofu ni kawaida au siyo lakini kinyume cha hofu ni imani tunapomwamini bwana na kuweka imani yetu katika yeye tunaweza kushinda hiyo hali ya kuogopa yasiyojulikana na kutii sauti yake katika maisha yetu asante sana kwa maneno hayo na kutukumbusha umuhimu wa imani na kumtegemea bwana ili atutumie katika shamba lake katika podcast i tutaendelea na mahojiano yetu na dr luis na tutasikia zaidi juu ya mafundisho yaliyoweza kutusaidia kupeleka njili kwa watu wa mataifa dr luis atatushauri ni hatua gani tunazoweza kuzichukua ili kujiandaa kufanya kazi ya umishoneri na na kushinda changamoto vikwazo mbalimbali ili watu na injili wapate kusikia kiongozi unaonace wewe unahisi kwamba roho wa bwana anasema na wewe usikose podkasti jayo na anza sasa kuomba bwana aweke moyo wako tayari ili kutii sauti ya roho na wito wake kushinda hofu yoyote itakayozuwia mapenzi yake maishani mwako na kukuonyesha ni nini hatua ijayo katika maisha yako kuhusu mari hii kumbuka maneno ya d leis alisema ninaamini kwamba mustakabali wa umisioneri umo mkononi mwa watu ambao tunaongea nao katika podcast hii ya yaleo