niko hapa huruma hom pamoja na ndugu yetu bwana dibogo kitangwa ambaye ni mkurugenzi direktor kiongozi yeye pamoja na mke wake wapo hapa wakiongoza huruma hurumaom ambayo ni nyumba ya yatima kwa hivyo bwana dibogo tunafurahi kupata nafasi hii kuongea na wewe na hata kukutambulisha kwa wale ambao wanatusikiliza asante sana ninafurahi sana mzee smith kwa pamoja na wewe amina asante sana na kwa sababu tuko hapa kwenye huromhom inawezekana ninyi wasikilizaji mtaweza kusikia watoto wakicheza huko nyuma kuna bembea ambazo zinapiga kelele kuna watoto ambao wanahitaji pasi ya mpira wa miguu sijui so swali la kwanza bwana dibogo kwanini wewe umekuwa na mzigo wa kuwafikia watoto hasa yatima na kuwapa elimu na kuwalea ya ja, ni kwa sababu uh, jambo ambalo tunapaswa kujua ni kwamba kila mtu anapitia kwenye hatua ya uyatima utofauti ni wakati gani unapata uyatima na kwa yatima Uh, haiwezi hai, hai, kuwa ni sababu ya kufanya mtoto asifikie ndoto au malengo ambayo mungu ameweka ndani yake kwa hiyo mimi nina mzigo kwa sababu na natamani kuona ndoto ambao mungu ameweka ndani ya watoto waiweze kufikia mahali pakem asante sana kwa jibu hilo zuri tunajua ya kwamba familia za afrika mashariki wana, wana changamoto nyingi sana na hata kina mama kina baba e, wakati mwingine hawajui wafanyaje sasa ninaomba kuuliza kwa jinsi unavyoona familia za hapa afrika mashariki kuna vitu gani a mambo gani ambayo watoto wa afrika mashariki wanahitaji kutoka kwa wazazi wao wazazi wawape nini muda changamoto kubwa ambao watoto katika mazingira yetu ya, ya afrika ni wato, wazazi hawana muda na watoto mm. na kwa kukosa muda na watoto wanapoteza vitu vingi kwa watoto na watoto pia wanapoteza vitu vingi kwa sababu wanakosa nafasi ya kukaa na baba ba, au mama kuongea na mtoto kujua mtoto anahitaji nini kwa sasa kwa kesho anapitia changamoto zipi na mtoto anasema nini kuhusu mazingira ya kila siku kwa hiyo changamoto kubwa zaidi ambao watoto wanakosa katika uh, afrika mashariki ni wazazi hatuna muda na watoto wetu kweli kabisa na hata mimi nimewahi kuona jambo hilo mzee daudi bila shaka umeona pia katika sehemu zingine hiyo ni shida sio afrika mashariki tu tunaona shida hizo katika nchi mbalimbali bwana dibogo asante sana kwa jibu hilo zuri kwamba wazazi wengi wanakosa muda wa kutosha kinyume cha hicho labda nikuulize kuna vitu gani ya mambo gani ambayo wewe mwenyewe kama baba wa watoto wako na pia kama baba wa yatima waliopo katika nyumba hii ya huruma hom e, wewe wanafanya nini ili kuhakikisha ya kwamba wanalelewa vizuri asante sana kwa, kwa swali hilo hakuna kitu kipya sana ambacho mimi ninakifanya sasana wazazi wengine isipokuwa kuna kitu ambacho inawezekana ikawa ni, ni, ni, ni tofauti kidogo sana Aa, kuwa baba kwa mtoto naweza nikalinganisha ni sawasawa na kuwa kama mume na mke kwa mfano Aa, ili maisha ya ndoa kuendelea vizuri lazima utoke kwenye mume na mke na kuwa marafiki yaani ni mke wangu ni mume wangu lakini kuna urafiki na unapokuwa baba ukibe kwenye nafasi ya mimi ni baba au mimi ni mama aa, na ujavuka huo mpaka wa kuwa rafiki wa mtoto kwa sababu mambo mengi mazuri na, na, na magumu au yasiri yanajulikana katika hatua ya kuwa rafiki ukiwa rafiki wa mtoto hmm. utajua amekula vizuri utajua barabarani shuleni imetokea nini utajua ah, alilalaje usiku kwa sababu anakuwa ah, na ukaribu wa kukuelezea mazingira yake hata yale ambayo ni yasiri na hii ukifanikiwa kuwa kwenye hatua ya kuwa rafiki ni hatua mzuri wa, kwa, wa, wa, wa kulea na kuona malezi mazuri kwa watoto mimi nashukuru kwa sababu naona ya kwamba jibu lako linaenda sambamba na yale uliosema tayari maana huwezi kuwa ni rafiki wa mtu pasipo kutumia muda Gravy. asio ya yeah. na pia inaingia katika hiswala yingine ambalo ni hili um, watoto wanapoendelea kukuwa na kuwa na umri mkubwa kidogo uh, wewe kama baba au hata mke wako kama mama wa yatima unawasaidiaje kutoka katika utoto kuingia katika uh, u, ujana n kuwa ni vijana wakubwa maana baba wa mtoto mdogo ni tofauti wa baba wa kijana mkubwa so kuna utofauti gani katika uh, hiyo hali ya kuwa ni baba wa watoto wadogo na baba wa vijana wakubwa kweli ni, <laughs> <laughs> uh, ni jambo jema sana hilo na kama mimi ambao nina watoto wote mm. nina watoto wa wadogo na nina wa, wa wa watoto wakubwa watoto wadogo ninaweka mazingira ya malezi na, na makuzi lakini kwa watoto wakubwa ambao ni vijana nina muda wa wakikaribia kila mwezi au kila baada ya wiki kuzungumza kuhusu maisha kuangalia wama, wanafanya nini changamoto ni nini na kipi kifanyike na pia kuwatia moyo kwa namna ambayo wanaweza kuthubutu pale ambapo anaona hofu labda kuhusu elimu alionayo au ofu katika kitu asichoweza kukifanya vizuri lakini inachofanya zaidi ni kuwa karibu na kuongea naye na kutia moyo na kuzungumza zaidi kuhusu kupanga malengo kutumia pesa vizuri kuheshimu watu na kutunza ujana bwana dibogo mimi mwenyewe ninajua ya kwamba wazazi wengi wanania njema lakini njia mbaya labda hawaelewi namna ya kulea watoto wa vizuri kwa ujuzi wako kama mtu ambaye unahusika una sana na watoto kila wakati kwa sababu ya watoto yatima na hata watoto wako mwenyewe na pia hata kanisani ninauliza kwa wewe mwenyewe unaonaje kuna vyombo gani ambavyo vinapatikana ambavyo vinaweza kumsaidia uh, mzazi yeyote wazazi wowote labda wanataka kujifunza zaidi jinsi ambavyo wanaweza kuwa ni wazazi bora na kulea vizuri zaidi y watoto wao washaurije yani watumie vyombo gani uh, jambo la kwanza katika vyombo ni neno la mungu Amen. kwa sababu neno la mungu limezungumzia kuhusu malezi yote neno la mungu mzazi kua na tabia ya kusoma neno la mungu na watoto wake ni hmm. jukumu la mzazi kuwasomea watoto wake neno la mungu hiyo ni chombo cha kwanza na chombo cha pili ni mzazi mwenyewe kuwa sina kiswahili nzuri lakini wanasema kuwao yani mwanasenseran yani, badala ya kumjazia mtoto zawadi lakini wewe kwanza kuwa, kuwa zawadi mm. kwa mtoto wako hiyo ni chombo namba moja kwa sababu atajifunza vingi na kitu kingine ni kuna watu ambao mungu amewajalia kwa kutumia neno la mungu kuchambua na kuandika vitabu vya malezi ambavyo vinafuata taratibu na desturi za kimungu mungu anasema nini kuhusu kulea mtoto kumrudi mtoto kwa namna gani kwa hiyo kuna vitabu ambavyo vimeandikwa kwa mfano hata mimi mwenyewe nimetunga vitabu ambavyo sijaandika kwa nadharia tu bali nimeandika na changamoto ambazo nazipitia siku kwa siku na jambo la kushangaza ni kwamba kila changamoto nilijikuta mimi ndio mwenye makosa na siyo mtoto mm. no, no. kwa hiyo kuna vitabu kuna vipeperushi lakini pia kuna programu mbalimbali ambazo ka e teknolojia ambayo, ambayo mzazi anaweza akafungua kwenye mitandao na kusoma na kujifunza kuhusu namna ya kulea mtoto vizuri bila shaka hapo hapo tungitumia msemo wa kiswahili penye nia pana njia kwa hivyo kwa shauri yako ni kwamba lazima mzazi awe na nia alenge kuboresha jinsi anavyolea watoto wake labda niongeze kitu kidogo ungeza. mtoto ni sawasawa na bidhaa na mzazi ni sawasawa na mmiliki wa kiwanda inawezekana kiwanda ki, bidhaa inaanzia uh, sehemu moja mpaka sehemu ya mwisho lakini mwisho wa siku lebo yake itawekwa lebo ya mwenye kiwanda kwa hiyo utasema walimu wameharibu mtoto utasema na lakini mwisho wa siku ni mtoto wako mm, ana, ana lebo yako kwa hiyo hakuna udhuru kwa sababu mtoto wako ni lebo yako mimi nashukuru sana kwasababu hata mimi nimepata kitu siku yaleo na kwasababu watoto wangu wamesha kuawkwa shktt ta sau eboo ashukuru sana kwa ushuhuru wako ata ka kewako na watoto weu u ambavyo meweza kusaidia jamii ya wa watanzania katika sekta hii labda suali langu la mwisho kwa upande wa kiroho ninyi mnafanyaje kwa watoto yatima hapa katika huruma yaani wanawezaje kukua katika, katika roho zao mmekuwa na mazoea gani sisi huruma tuna kauli mbiu yetu kwamba sisi ni watoto wa mungu Amen na vyote vilivyoko huruma ni mali ya mungu hmm. na tunaishi kwenye nyumba ya mungu mm-hmm. kwa hiyo kama tu kwenye nyumba ya mungu maanaake ni kwamba tunasoma tuna neno la mungu tunafundishana neno la mungu kila mara tunaomba na ku, kuishi kwa kufuata mapenzi ya mungu kwa hiyo sisi malezi yetu asilimia mia, mia tunamtegemea mungu changamoto tunapata watu ambao ni tofauti na sisi wanavyotutembelea lakini sisi tupo kwenye njia kwamba tunamtegemea mungu labda nikuulize kuulize lingine kuhusu hilo je kuna kanisa la mahali ambapo unawapeleka au amna hata kanisa sisi ni waumini wa kanisa la Uh, la kibibilia la kibaptisti mbezi chapo amina na mchungaji wetu pale tunaenda kila jumapili tunatoka goba kwenda mbezi ni mbali lakini kwa sababu tunapenda kumpendeza mungu ni karibu sana kwetu asante sana bwana debogo tumefurahi um, kwa sababu na ujuzi mwingi sana na watoto waaina mbalimbali umeona shida za wazazi shida za familia ungekuwa na kilio chochote ambacho ni kikubwa cha kuwaambia wazazi weche wasikilizaji weche ungewaambia nini ya ni kwamba wangetambua kwamba mtoto ni zawadi pekee ambao mungu anampa mzazi kuwa kama wakili kwa sababu huwezi pata mtoto kwa akili zako kwa pesa zako kwa utajiri wako huwezi na mungu amekupa mtoto ili uwe wakili kwake inawezekana na tabia mbaya inawezekana na changamoto lakini mungu amekupa uwakili lakini changamoto ni kwamba wazazi wengi wanafanya kama alivyofanya yese baba yake na daudi kwamba baada ya samueli kumpaka mafuta daudi kwamba amekuwa mpaka um, mafuta wa bwana hakuna hatua yoyote hata kama vile jambo ile haikumsusumua yesi kwamba nini kimefanyika kwa lugha rahisi ni kwamba kama wazazi wengi wana igno watoto hii ni kitu ambacho ni, ni, ni, ni, inaniumiza sana mm. hatuna budi kuwapenda watoto katika changamoto zao na kuwatia moyo kama zawadi na kutimiza wetu amen tumeona wazazi wengi wakiwapa watoto wao kisogo lakini tunashukuru kwa jinsi ambavyo wewe na mke wako familia yako kanisa lako mmeendelea kujali watu mbalimbali mbali, watoto mbalimbali mbali, familia mbalimbali mwengu mbali. wabariki asante sana kwa mudo wakobarikiwe nabwana