jambo moja tukumbuke wachungaji wenzangu viongozi wenzangu kumbuka viongozi siku zote hawazaliwi bali kutengenezwa ndiyo mzeei daudi tumefika katika mji wa kigamboni mevuka feri kutoka dares salam kufika huko ili nikutane na ndugu yetu ambaye anaitwa mchungaji peter nyamita kitangwa naye ameshafanya kosi ya uongozi na kweli anafanya uongozi mzuri katika kanisa lake na katika chuo chake chuo cha bibilia kwa hiyo bwana peter kweli ni furaha yetu kupata nafasi hii ya kuongea na wewe ninashukuru sana kwa pamoja na wewe amina tuna swali maswali na swala la kwanza unaojua kuw na viongozi wa aina mbalimbali mbali katika huduma ya bwana kazi ya mungu wewe mwenyewe unaonaje kuna tabia zipi ambazo ni nzuri mbayo ambazo zinamfanya mtu kuwa ni kiongozi mzuri well, kuna sifa na tabia mbalimbali lakini kiongozi mzuri moja ya sifa za msingi ni awe kiongozi mwenye uvumilivu awe kiongozi mnyenyekevu lakini pia kiongozi mwenye kumfundishika pia awe ni kiongozi mwenye kuzitambua karama zake za rohoni na kuzitumia kwa wahudumia wengine ili kanisa lipate kujengwa amen asante sana um, labda niulize pia maana wewe ni kiongozi wewe ni uchungaji wewe ni baba Um, je umeona kuna nini katika maisha yako ambayo ni muhimu kwa uongozi wako wewe binafsi ya yeah, ni kweli mimi kama kiongozi mchungaji na baba wa familia katika uongozi wangu um, nimeona vitu mbalimbali lakini pia nimejifunza vitu mbalimbali lakini mambo ya msingi au jambo kubwa ni kuwa kiongozi i lazima awe mtu mwenye kutambua uwezo na udhaifu wa watu anaowaongoza kwa kujua hilo itaweza kumsaidia kuyafikia maono na malengo waliyokusudia kwa hiyo kama kiongozi nimejifunza kuwatambua watu unaowaongoza kwa maana ya uwezo wao na udhaifu wao amen amen labdi niongeze hapo maana hili ni swali ambalo hatujafikiria mapema lakini unawatambuaje ikiwa watakuwa ni watu wakukufuat vizuri jinsi ya kuwatambua watu hawa au awa viongozi bibia inasema utawatambua kwa matunda yao Amen. kupitia karama zao wataonekana tu zile karama zao ambazo zinasababisha wazalishe matunda ndio zitakazowaonyesha kwamba hawa ni viongozi wanaopaswa kulelewa kwa jili ya peter inavyoonekana kuna viongozi wengi na hata wachungaji ambao mara nyingi wanaweza kushika sana huduma yao wana sita sita au labda kuogopa kuwashirikisho wengine katika huduma zao katika kazi ya mungu kwa nini wanafanya hivyo tueleze ikiwa hii ni jambo jema au baya asante mzee uh, ni swali nzuri na ningependa kujibu swali hili kwa misemo miwili ya kiswahili mm-hmm. kuna msemo unaosema kidole kimoja hakivunji chawa na mseemu mwingine unasema ukitaka kwenda karibu naenda mwenyewe lakini ukitaka kwenda mbali naenda na wenzako yesu ni mfano wa mseemu huu yesu akufanya huduma peke yake maana alijua ana safari ya mbali kwa hiyo aliwachagua na kulea wasaidizi akijua siku moja ataondoka kwa maana hiyo hebu tuwaze pamoja vipi kama yesu asingeleshirikisha wa watu injili ingefika wapi hivyo ni muhimu kushirikiana na watu wanaofaa nirudie kusema watu wanaofaa si kila aina ya watu wanafaa lakini jambo kubwa nikuwa na ushirika pamoja na watu wanaofaa Amen, amen na bila shaka katika huduma zetu na hata huduma yako nimeshashuhudia kwamba wewe unafundisha akina timotheo unafundisha akina esta maana yangu ni kufundisha vijana um, ili waweze kushika huduma mbalimbali katika kanisa Uh, umeonaje kuna faida gani kuwafundisha vijana na wasichana walio wakupwa kidogo kama ulivyosema wanaofaa kuna faida gani kuwafundisha hawa nakuwa layer ili washike uongozi swali zuri uh, naomba kujibu sena kwa kusema kuna msimo mmoja uh, kwa lugha ya kiingereza unasema no matter how good dancer you you are but you must leave the stage hii na maana ya kwamba utafanya jambo kwa wakati fulani na kwa wakati fulani hutaweza kufanya maana yake ni kwamba yesu alisema msehemu moja kwamba yanipasa kuondoka ili msaidizi aje ili yeye yesu aende kutuandalia mahali makao maana yake nini hii ni vema kuhakikisha kwamba unawaandaa viongozi na huo ndio mpango wa mungu na swali hili msingi wake haswa ni kitabu cha timotheo wa pili ile sura ya sari wa pili ambayo inatuelekeza ni jinsi gani ya kuchagua watu sahihi wa kuwakabidhi kazi kwa maana hiyo imetupasa kuandaa watu na kuwachagua kuwafundisha kuwalea na hatimai kuwakabidhi kazi nafikiri naweza nikajibu hiyo kwamba ni muhimu sana kuandaa kuwalea watu na kuwakabidhi kazi m labdha niulize kwa sababu umezungumza sana kuandaa wacu yani kuandaa watu ambao watawezi kuongoza na kufanya kazi ya mungu sasa ni wanaume gani au wanawake gani ambao wanafanyika kuwa ni akina timotheo mzuri akina akinaest mzuri na unawapataje unawapata wapi awa watu tunawapata ndani ya kaisa maana yake ndani ya kanisa tuna watu wa aina mbalimbali mbali. kama mchungaji wa kanisa ni wajibu wako kutambua uh, na kuwajua watu mbalimbali mbali, tabia zao aiba zao karama zao ndani ya kanisa utawaona wanawake ambao wana aina fulani au tabia fulani au karama fulani ambazo ziko dhahiri zinaonyesha kwamba ziko tairi kwa hudumia wengine kwa hiyo kama mchugaji ukiwa na jicho la karibu la kuangalia watu wako bila shaka utagundua aina fulani ya watu ndani ya kundi wanaofaa kutengenezwa kwa ajili ya kwa kabidhi kazi am kama nimekusikia vizuri umeongea ume sana kuhusu kanisa umewapata wapi ndani ya kanisa sindio umetambua karama zao na wameweza kuvutwa na hata kufundishwa ili waweze kuendelea katika yale masomo unayowapa um, pia wewe kama kiongozi kuna vitu gani au masomo gani ambayo wewe mwenyewe umeshajifunza katika hikazi ya kulewa wengine na kuwafanya wawe kama wewe masomo ambayo imejifunza Uh, kuhusu kuwalea uh, wengine uh, tukumbuke kwamba somo kuu yaani kwa maana yani ya yni masomo gani tunazungumzia somo kuu ni neno la mungu neno la mungu ndiyo ina maelekezo yote inatoa mwelekeo wa kila kitu kwa hiyo tunapokaa ndani ya neno la mungu kuna sehemu mbalimbali ambayo tunajifunza mfano tukisoma maisha ya paulo alivyomlea timotheo tunajifunza kupitia maisha ya, ya paulo na timotheo lakini pia tunajifunza pia hata ka msa jinsi alivyoelea kinajoshua hiyo tunajifunza ndani ya biblia lakini pia tunaweza kupata mafunzo kwenye vitabu mbalimbali ili kujua jinsi gani kiongozi utengeneze watu jinsi gani kiongozi uchague viongozi na jinsi ya kuwafundisha akuwafundisha tunawapata kwenye biblia lakini pia kwa kusoma usoma vitabu mbalimbali na mafunzo mbalimbali asante sana bwana peter kweli umeshajifunza mengi katika uongozi wako katika kanisa na katika chuo chako bila shaka na katika kuwafundisha kina timotheo na kina esta kuna vitu gani haswa ambayo unapenda kufanya ili wakamate wanafunzi wakamate uongozi asante mzee kwa swali nzuri siku zote mwanafunzi anapenda kujifunza kwa vitendo maana yake utende ili yeye afanye ili afanye kile ambacho unatenda mzee daudi ni mfano mzuri mimi napenda kumwita ni paulo wangu Amen. kwa sababu yale nayoyafanya sasa katika huduma nayoongoza sasa ni matokeo ya yale niliyoyaona mzee daudi akifanya alipokuwa kule salambiazichapo sasa mimi nawafundisha wengine na nimeanza kuona matokeo ya kufundisha kina timotheo kwa vitendo kwa hiyo kama kiongozi ni vema uwe mfano kwa vitendo kuwafundisha wale watu unaowaongoza waone ili baadaye wafanye kama wewe unavyofanya amen mmimi napenda kusema asante sana kwa hilo kwa sababu hata katika maisha yangu mara nyingi sana nimeweza kuwaongoza wengine kwa sababu nimeangalia wengine wakiongoza hivyo nimejifunza ni baraka kubwa sana ungetushaurije sisi viongozi wengine wachungaji wengine tukitaka kufanya vyema zaidi katika hiyo kazi ya wanafunzi na kulea viongozi tufanyeje na pia katika hilo bii yake ni je kuna vyombo fulani ambavyo ungeweza kusema ni nzuri kutumia katika kulea viongozi mn swali nzuri kweli naomba kusema yafuatayo kuzalisha ni rahisi lakini kulea ni changamoto keli ni shauli tu kabla hujaamua kuzalisha viongozi jiulize je unaweza kuwalea moja ya mbinu bora au njia nzuri inayoweza kukusaidia kuzalisha na kulea viongozi ni kuwa na vyombo mbalimbali mfano chuo cha biblia au kuwa na darasa maalum ya kuwalea viongozi kama vile team of club ester club vyombo hivi imekuwa ni njia nzuri ya kuwalea na kuwatengeneza viongozi jambo moja tukumbuke wachungaji wenzangu viongozi wenzangu kumbuka viongozi siku zote hawazaliwi bali kutengenezwa hmm. kama kiongozi tengeneza viongozi watakaokufuaa na kukufuata wewe kwa siku zijayo asante sana bwana peter tunashukuru tena sana wasikilizaji ndugo zetu pamoja na wewe mzei dawri tunashukuru kwa nafasi hii ya kuweza kukaa pamoja hapa kigamboni ofisini kwa chuo maktaba ya chuo cha biblia kwa kanisa hili na kwaili mikoni baraka kuwe na wewe bwana peter Amen. nashukuru sana asante sana munga kubariki akusaidia katika kulea kwa viongozi wa kesho na kesho kutwa asante sanaamina