viongozi tunatakiwa kuishi maisha tofauti na watu wengine tunapaswa kuwa vielelezo kwa watu ambao hututazama sisi na kujiuliza niwe mtu wa namna gani katika katikas iliyopita tulianza kuangalia sifa za muhimu za kiongozi wa kiroho kutoka waraka wa kwanza wa paulo kwa timotheo ndio ni kweli kwamba masharti yaliyotajwa katika mlango wa watatu ni maalum kwa ajili ya wazee na mashimasi lakini bwana ameweka hayo masharti kwa sababu walio viongozi wanapaswa kuwa watu wenye sifa za juu wenye ushuhuda ulio safi ili kuongoza vema na ndani ya masharti haya tunaona sifa mbalimbali mbali ambazo ni muhimu kwa kiongozi yoyote wa kiroho kama wewe ni mchungaji au kiongozi wa kikuni cha nyumbani kama wewe ni shemasi kanisani au mwalimu wa shule ya jumapili kama kiongozi unatakiwa kuwa na sifa hizi maishani mwako sifa ya kwanza tuliyoona katika mlango wa tatu ni kuwa na msimamo thabiti au kwa maneno mengine tuishi maisha yenye uaminifu ambao huonekana mbele ya watu wengine twasoma katika timotheo ya kwanza, tatu, mstari wa tuwe wastahivu tuwe kwa sababu tuko imara katika imani yetu hatuyumbi yumbi katika msimamo wetu au ushuhuda hatuna kigeugeu vile tulivyo kanisani ndivyo tulivyo nyumbani au mitaani na tulisema kwamba hatuwezi kudai heshima kutoka kwa watu wengine bali tunapaswa kustahili heshima kwa sababu ya mwenendo wetu na msimamo wetu na uaminifu wetu na leo tutaangilia sifa nyingine ambayo ni muhimu mno katika maisha ya kiongozi tukisoma tena katika mstari wa 8 kuna sifa nyingine viongozi wawe wastahivu si wenye kauli mbili sifa hii inaendana na sifa ya kwanza lakini sana sana inazungumza juu ya maneno yetu na uaminifu wetu katika usemi kiongozi awe mtu anayesema wazi bila kufichaficha maana yake na asiwe mtu wa kusema watu wengine atawale ulimi wake na kutunza maneno yake na asiwe mtu wa kusengenya watu hebu nikwambie siri kuhusu maneno yako na kusema na watu juu ya mtu mwingine wengi hufikiri kwamba kwambanikimshusha ah, mtu mwingine machoni pa watu ndipo mimi nitainuliwa juu machoni pao watamwona huyo mtu ambaye ninamwongelea kuwa si mtu mzuri na wataniona mimi kuwa ni mtu bora kuliko yeye la hiyo siyo matokeo ni kila mara unaposema mabaya juu ya mtu mbele ya wengine na kumshusha machoni pa wengine unajishusha mwenyewe kwa sababu watu watakuona kuwa ni msengenyaji mtu asiyeaminika au mtu ambaye anajaribu kujisifu kwa kuharibu sifa za watu wengine kwa hivyo kataa kusema mabaya juu ya watu wengine siku zote jenga watu wengine kwa maneno yako mbele ya watu na kama huna jambo lolote jema unaloweza kusema juu ya mtu fulani usiseme lolote juu yake unapoongea na watu nikiwa na shida yoyote na wewe lakini badala ya kukaa na wewe na kueleza shida yangu mimi na wewe pekee yetu naenda kwa mtu mwingine na kusema naye juu ya shida hiyo mimi nina kauli mbili ndimi mbili isitoshe mimi nimwoga kwa sababu sijasema na wewe bali vale, nimeenda kwa mtu mwingine ndugu yangu dari yangu tabia hiyo haifai kabisa katika maisha ya kiongozi uwe tayari kusema wazi na mtu yoyote kwa moyo wa upendo na moyo wa kujenga na usiwe na kauli mbili hili ni somo ambalo nilijifunza zamani kuhusu watu na tabia zao kama mtu anathubutu kuja kwako na kumsengenya mtu mwingine au kulalamika juu ya mtu mwingine ujue hakika kwamba huyo mtu haaminiki hakika siku mmoja ataenda kwa mtu mwingine na kukusengenya wewe kulalamika juu ya wewe au kuongea nao juu ya uhusiano wake na wewe hiyo ndiyo sababu kwa nini sisi tunapaswa kulinda ndimi zetu na na maneno yetu kama kiongozi mwenye lengo la kuonyesha upendo wa bwana kwa watu wengine na kuwasaidia wamjue yesu zaidi na kuenenda katika imani je kuna wakati wowote wa ambao ni vema kumsengenya mtu au kusema mabaya juu ya mtu mwingine kumsengenya mtu ni kumjenga au ni kumbomoa ni bora kwenda kwake wewe na yeye peke yenu na kusema naye ana kwa ana hata ingawa maneno yako yanamuumiza kwa lengo la kumsaidia unakumbuka maneno ya biblia katika 27, mstari wa kumsaidiaa jeraha utiwazo na rafiki ni amini bali kubusu kwa adui ni kwingi sana ni bora kumjeruhi mtu kwa maneno yako kwa lengo la kumsaidia kuliko kukaakimya na kumwacha aendelee katika njia ya hatari au njia isiyompendeza bwana lakini ni mtu wa namna gani ambaye anambusu huyo mtu na kutosema naye biblia inasema kwamba huyu amekuwa adoi wake kiongozi mwaminifu mwenye sifa njema ni yule ambaye husema na watu bila kuficha kwa nia njema na kwa upole na upendo si mtu ambaye anakwenda kwa wengine na kuzungumza juu ya mtu mwingine sisi sote tunahitaji marafiki ambao wako tayari kutusaidia kwa kutia jeraha au kutusaidia kuona kitu ambacho sisi hatuoni kama watu wawili wanatembea msituni na njiani kuna nyoka je ukiona nyoka na kukakimya ukimwacha rafiki yako asonge mbele na kukanyaga nyoka wewe ni rafiki kweli kweli kama rafiki utafanya nini utamshika utamsimamisha na kumweleza kuwa kuna hatari mbeleni hiyo ni kazi yetu kama viongozi ni sifa njema ambayo tunahitaji katika maisha yetu ukijulikana kuwa mtu ambaye husema kweli siku zote na kusema dhahiri bila kuficha kwa upole na upendo hiyo ni sifa ambayo itakutenganisha na watu wengine wengi walio na kauli mbili na ndimi mbili kiongozi tunza ulimi wako siku zote omba bwana atawale katika maneno yako na maongezi yako na watu unakumbuka tahadhari tahadari yayakobo 2 mtu asiyejikwa katika kunena huyo ni mtu mkamilifu awezaye kuzuia na mwili wake wote kama kwa lijamu ni sifa muhimu sana katika maisha yako na yangu tutunze maneno yetu tuongee wazi na watu wote kwa upendo na upole na tusisengenye watu wala kuwasema watu wengine na kabla ya kumaliza hebu niongeze neno moja juu ya kunena wazi na watu kuna mathali isemayo usizunguke zunguke mbuyu piga sungura mathali hiyo inafaa kwa viongozi wa kiroho ukiwa na ushauri tahadhari au maneno ya kumtia mtu moyo sema naye moja kwa moja usizunguke mbuyu usifanye kama wengine wanaotaka kusema kitu na mtu lakini kwa sababu ya woga au aibu huongea mengi sana kupika stori ndefu na kumaliza mazungumzo bila kusema kilicho mawazoni na ma- moyoni mwao la usiwe hivyo kama kiongozi pia usimtume mtu mwingine na ujumbe uliotaka kusema nao uwe na ujasiri ukijaa upendo kwa huyo mtu kiasi kwamba uko tayari kusema naye ana kwa ana moja kwa moja na kwa unyenyekevu na upendo nakumbuka siku moja nilipokuwa kijana na kiongozi wa kiroho alikuja kwangu na kuomba twende mahali na kukaa kwa ajili ya mazungumzo <laughs> niliogopa na kutetemeka kwa sababu nilikuwa kijana na yeye mzee wangu pia sikujua alitaka nini na mimi nikafikiri kwamba nimefanya kosa kubwa na kunikemea lakini katika mazungumzo yetu alionyesha upendo akanitia moyo na kuniambia kwamba ananipenda kama ndugu na kuniombea alitaja mambo mawili matatu ambayo ameona katika maisha yangu yasiyofaa na alinishauri kuyarekebisha si kwa nguvu zangu bali kwa kumpa bwana kila sehemu ya maisha yangu alimaliza maongezi kwa kunitia moyo na kuniambia kwamba ananiombea kama mdogo wake katika imani maneno yake ya kukemea kusema kweli yaliniumiza lakini mwisho wa maongezi yetu niliondoka nikiwa na furaha nikijua kwamba yote aliyoongea alisema kwa sababu ya upendo akiwa na moyo wa kunisaidia niwe mtu bora na tayari kutumiwa na bwana kama chombo chake baadi ya mazungumzo hayo nilianza kuhisi kwamba bwana ananiita kufanya kazi ya huduma na alitumia mkutano huo sana katika maisha yangu kiongozi wewe ni mtu mstahivu au mtu wa kauli mbili tujifunze kutunza ndimi zetu tuwe tayari kusema kweli na watu siku zote tusisengenye watu na tuseme kweli kwa upendo siku zote kwa lengo la kujenga watu wengine tukifanya hivyo tutakuwa viongozi bora na tutaonyesha mfano bora kwa watu wanaotuangalia na kujifunza kutoka kwenye mfano wetu neno la mungu kwa kweli ni la ajabu linatuumiza na kutukaribia lakini pia, pia linatujenga na kutufanya tuwe na furaha amani na mafanikio katika huduma ambayo bwana ametukabidhi katika katikaast jayo tutaendelea kuangalia sifa za kiongozi bora katika kitabu cha timotheo na kujifunza pamoja mpaka wakati huo bwana akutie moyo nguvu na hekima katika uongozi wako