habari yako naitwa dkt boaz mkumbo kama ni mara yako ya kwanza kabisa kunitizama mimi ni daktari wa magonjwa ya binadamu na ni mkufunzi wa sayansi ya mapishi leo tunataka tujifunze juu ya mzio au aleji mzio au alei pamoja na ugonjwa wa athma haya kwa ujumla huwa tunaita ni magonjwa ya mashambulizi ndani ya mwili wa binadamu ni magonjwa yanayotokea baada ya kinga ya mwili kuchokozwa kinga ya mwili inapochokozwa hasira yake inaweza ikaelekezwa sehemu yoyote katika kiungo cha mwili hasira yake inaweza ikaelekezwa kwenye kifua ukapata athma au kubanwa kwa kifua kushindwa kupumua vizuri kinga ya mwili ikichokozwa hasila yake inaweza ikaelekezwa kwenye ngozi kinga ya mwili ikichokozwa hasila yake inaweza ikaelekezwa kwenye joint ndio maana ninakwambia leo hii mtu yeyote ambaye unasumbuka na mafua ya kudumu mtu yeyote ambaye uko v na vumbi uko ukov na perfum mtu yeyote ambaye ngozi yako inawasha sana na kutengeneza viupele vidogo vidogo mtu yeyote ambaye unasumbuka na matatizo ya magoti kuishiwa ute matatizo hayo yote kwa ujumla tunaita ni magonjwa ya mashambulizi ndani ya mwili wako magonjwa haya ya mashambulizi ndani ya mwili wako yanasababishwa na nini magonjwa ya mashambulizi au vita inayoendelea ndani ya mwili wako au magonjwa ya muwako ndani ya mwili wako tunaita sisi kwa kitaalamu ni low grade magonjwa haya huwa yanasababishwa na vichokozi kuna vitu ambavyo hua vinachokoza kinga ya mwili naweza nikakupa mfano katika mwili wa binadamu huwa kuna mabaki ya oksijeni ambayo huwa yanatengenezwa wakati mwili unavyoendelea kufanya kazi mfano ukila vyakula vya wanga ukila vyakula vya mafuta ukila vyakula vya proteni mwili huwa unatengeneza mabaki ya oksijeni wakati unachakata hivyo vyakula lakini sayansi inatuambia ya kwamba mwili huwa unatengeneza mabaki ya oksijeni mengi yaani radicals nyingi pale unapochakata wanga kuliko unavyochakata vyakula vya protini na mafuta kwa hiyo ulapo vyakula vya wanga na sukari ni sawa kama vile unapikia chakula kwenye kuni sufuria lako litajama sizi sana na unapokula vyakula vya mafuta na vyakula vya proteni ni sawa kama vile unapikia gesi au unapikia e, umeme sufuria lako litajaa masizi sana ninamaanisha nini masizi inayofananisha na, na frdil fdil ni mabaki ya oksijeni ambayo huwa yanazalishwa wakati mwili unafanya kazi na mabaki haya ya oksijeni huwa yanatakiwa yaondolewe katika mwili wa binadamu yanaondolewa na mabaki ya oksijeni vinaitwa antioidant tuna antiosdan mbalimbali katika mwili wa binadamu tuna glutathon kuna karotinoid kuna vitamin e kuna vitamin d hivyo ni viondoa sumu machachari katika mwili wa binadamu vyenyewe huwa vinaenda kunasa mabaki haya ya oksijeni yanatoka kwa tafsiri nyingine ni kwamba mwili wa binadamu unapolemewa na mabaki haya ya oksijeni mwili huingia kwenye msongo wa maumivu wa majeraha mwili unapokuwa kwenye msongo wa majeraha tunaita oxidative stress. ni mwili umezidiwa na mabaki haya ya oksijen mabaki haya ya oksijen kwa kitaalam huwa tunaita reactive ni, ni, ni, ni, ni, ni mabaki ya oksijeni ambayo yanaleta majeraha katika viungo vya mwili wa binadamu kwa hiyo tunaona ya kwamba kumbe mwili wako unaweza ukavamiwa au ukazilemewa na free radicals na mwili ukaanza kupata majeraha na mwili unalemewaje pale unapokuwa na matumizi, wa, matumizi ya kupindukia ya vyakula vya wanga na sukari unauhatarisha mwili wako kupata majeraha sasa mwili unapoumizwa na free radicals mwili huwa unatengeneza viashiria vinavyoonyesha mwili uko kwenye mapambano mediators vitu ambavyo vinaashiria mwili unaumia kwa hiyo endapo ukichukua sampuli ya damu kwa mgonjwa ambaye ana mzio au ana aleji mgonjwa ambaye ana matatizo ya magoti mgonjwa ambaye ana matatizo ya kifua ukapima mediators utazikuta ziko katika kiwango cha juu kuashiria kwamba ndani ya mwili kuna vita viashiria vya kwamba ndani ya mwili kuna vita huwa vinapandishwa sana na free radicals vyanzo vingine vya free radicals ni vyakula vya kukaanga kwenye mafuta dhaifu kwa mfano umeenda sehemu ukakuta mtu kakaanga chakula kwa kutumia mafuta ya alizeti kwa kutumia mafuta ya pamba kwa kutumia mafuta ya soya kwa kutumia mafuta ya mahindi mafuta yote ya mbegu za mimea kitaalamu tunayo acids mafuta haya huwa ni dhaifu kwenye moto themosbility yake ni ndogo kwenye moto hayahimili zoezi la moto mkali wakati wa kukaanga vyakula sasa tizama mkaanga chip anayekaanga chip kwa kutumia mafuta yaliyoko kwenye f kuanzia asubuhi mpaka jioni wee unaenda kula kuku unaenda kula kiazi unaenda kula ndizi unaenda kula muhogo uliyekaangwa kwenye mafuta dhaifu chakula hicho kilichokaangwa kwenye mafuta dhaifu mafuta dhaifu yanapokuwa yanatokota yanatengeneza mabaki ya oksijeni mengi ambayo yanaitwa free radicals kwa hiyo ukilinganisha uimara wa mafuta na kiwango cha free radicals zinazotengenezwa wakati mafuta yanaungua utashangaa ya Uta kwamba mafuta ya samli kutoka kwa wanyama yanahimili moto na kutengeneza free kidogo au hakuna kabisa ukilinganisha na mafuta ya mbegu za mimea ukilinganisha mafuta ya alizeti pamba soo ya mahindi ukachukua na mafuta ya nazi utakuta kwamba mafuta ya nazi yanahimili moto zaidi ukilinganisha na mafuta ya mbegu za mimea kwa hiyo matumizi ya vyakula vya kukaanga kwenye mafuta dhaifu vinakuweka hatarini sana wewe kupata pumu ya ngozi atopico dematitis kupata pumu ya ngozi ambayo ni advanced ambayo tunaita eh, soliais kupata magonjwa ya ngozi yanayotokana na mcharuko wa kinga ya mwili Autoimmune disease of the skin kwa mfano vetiligo maradhi hayo yote yanasababishwa na vyakula tunavyokula bila kujali usalama wake kwa hiyo jitahidi sana kuwa makini na vyakula vya kukaanga kwenye mafuta ya mbegu za mimea watu wengi wanakimbilia mafuta ya mbegu za mimea nakuambia hayana koesteo aya na korestero lakini tizama uimara wake kwenye moto ni mdogo na kibaya zaidi mama a, huyo huyo anakaanga samaki kesho yake anarudia mafuta yale yale kukangia chakula ni hatari sana kwa afya yako wewe ambaye unasumbuka na matatizo ya pumu na matatizo ya alej kwa hiyo free radicals ni chanzo kikuu kabisa ambacho kinawahatarisha watu wengi kupata magonjwa ya mzio au aleji pamoja na athma n mengineyo mengi matatizo kama ya magoti baada ya kuona vyanzo vya free radicals na athari za free radicals katika mwili wa binadamu sasa nataka tuone kihatarishi kingine ambacho kinaweza kikasababisha wewe uteseke na magonjwa ya mzio kwa muda mrefu magonjwa ya alei matatizo ya athma matatizo ya mifupa na matatizo ya kuumwa mwili mzima kiujumla kitu kingine ki ni kudhoofika kwa mfumo wa chakula mfumo wa chakula ni chujio unaruhusu kupenyeza vitu vinavyohitajika katika mwili vyakula vilivyomengenywa vizuri na virutubisho mfumo wa chakula hauruhusu kupenyeza vitu ambavyo havitakiwi kuingia katika damu haviruhusu kupenyeza chakula ambacho hakijamengenywa mfumo wa chakula hauruhusu kupenyeza virus bakteria mfumo wa chakula hauruhusu kupenyeza kitu ambacho hakimengenyeki vizuri hakisagiki vizuri tega sikiwa hapa kwa maana hiyo endapo mfumo wako wa chakula ukidhoofika kuna uhatari mkubwa maadui wakapata nafasi ya kuingia kwenye damu na wanapoingia kwenye damu mfumo wa kinga ya mwili wako unabaini hao maadui kama wavamizi kinga ya mwili inatengenezwa dhidi ya hao wavamizi ndio maana watu wengi wenye matatizo ya aleji ya ngozi wenye mafua yasiyokoma wanaowashwa macho wenye matatizo ya vetilaigo watu wengi wenye matatizo ya kifua athma watu wengi ambao wako sensitive na pafyum na vumbi siku zote utajikuta wana matatizo pia katika mfumo wa chakula hao hao wanaangaika na gesi kiungulia choo kigumu tafsiri yake ni nini mfumo wako wa chakula ni mbovu chujio linapitisha majani ya chai kao chujio lako likianza kupenyeza vitu ambavyo haviruhusiwi kupenya kitaalamu huwa tunaita liki hali hiyo inaweza ikasababisha wewe kukuibulia magonjwa ya mashambulizi ya viungo vya mwili baada ya kinga ya mwili kuiamsha baada ya wale wavamizi waliovamia kupitia mfumo wa chakula uliodhoofika kwa hiyo mfumo wa chakula ukidhoofika kuna hatali mkubwa chakula ambacho akijamengenywa vizuri kitaingia kwenye damu kutoka kwenye ngano ni ambayo huwa imengenyeki vizuri vizuli kutoka kwenye vyakula vyote vya ngano itaingia katika mwili wako hapo hapo usishangae ni kwamba lekt kutoka kwenye maharage itaingia itaingia katika mwili wako na vyakula vingine ambavyo havisagiki vizuri vitaingia katika damu na kuanza kudhuru mwili wako kwa hiyo ndio maana huwa nawambia wagonjwa wangu wengi kwamba unataka kutibu tatizo lako la athma unataka kutibu tatizo lako la alej ya ngozi mafua yasiyokoma kifua chako kubana rahisi sana twende tukatibu mfumo wa chakula ukitibu mfumo wa chakula unakuwa umetibu sehemu ambapo maadui wanaingilia kinga ya mwili itaanza kupoa itaanza kupoa na hizo aleji zote huo mzio wote utazima hivyo ndivyo ambavyo unaweza ukatibu tatizo la mzio njia zote unazokuwa unazitumia za kuangaika kupaka dawa za kushusha kinga ya mwili huku ukiacha mfumo wako wa chakula ukiwa bado unapenyeza unafanya kazi bule hebu tibu mfumo kwanza wa chakula sasa yafuatayo ni mambo ambayo unatakiwa uyafanye ili uweze kudhibiti tatizo lako la aleji au la mzio kitu cha kwanza ondoa vyakula vyote vyanzo vya sukari mwilini ondoa matumizi ya sukari vimiminika vyote venye sukari acha kutengeneza jui hata atua usitumie acha kutumia asari acha kutumia sukari ya aina yoyote mwili unapokuwa umezingirwa na kiwango kikubwa cha sukari mwili huzalisha radicals nyingi kwao ukitaka kuupoza mwili acha kuweka vyanzo vya free radicals mwilini hiyo ni hatua ya kwanza acha kutumia vimiminika vyenye sukari punguza matumizi ya vyakula vya wanga weka kando acha kutumia mafuta ya mgando ya mbegu za mimea kuna mafuta ya mgando yaliyotengenezwa kwa kutumia mafuta ya lizeti soya mahindi mafuta yale ambayo huwa tunapaka na kuweka kwenye uji wa watoto mafuta ya mgando ya mbegu za mimea mi yaepuke kwa sababu hayo yanakuletea mzio wa hali ya juu unapopaka mafuta hayo kwenye mkate ni sawa na mvuta sigara anayevuta sigara huko hatalii ni kupata maradhi katika mwili wako mbali na hivyo jitahidi kuepuka vyakula vilivyopikiwa mafuta ya mgando ya mbegu za mimea kuna vyakula vilivyopikwa kwa kutumia mafuta ya mgando ya mbegu za mimea mfano vyakula vilivyopikwa kwa kutumia mafuta ya mgando mfano mkate mikate yote inapikwa kwa kutumia magarin sasa uwe mkate, mkate wa brawni uwe mkate mweupe mikate yote wanapikia mafuta ya mgando ya mbegu za mimea unapotumia chakula kilichopikiwa e, mafuta ya mgando ya mbegu za mimea ni sawa tu kama unavuta sigara kwa sababu mafuta hayo kitaalam kisayansi yanakuwa ni chanzo kikubwa cha free radicals kitu kingine ni kwamba jitahidi sana kukwepa keki keki huwa inapikiwa kwa kutumia magarin hata wanapotaka kutengeneza e, ii sugar wanatumia nini magarin jitahidi sana sana sana kwepa matumizi ya keki jitahidi pia kukwepa vyakula vyote vya kuoka vyakula vyote vya kuoka vinavyotokana na ngano kwa nini kwa sababu vyote hauna uhakika vimepikiwa mafuta gani na kingine jitahidi kukwepa vyakula ambavyo vimeogelea kwenye mafuta ya mbegu za mimea unakula kuku amekaangwa kwenye alizeti samaki amekaangwa kwenye alizeti dagao amekaangwa kwenye alizeti unakula eh, muhogo ndizi viazi vimekaangwa kwenye mafuta ya mbegu za mimea jitahidi kukwepa kutumia vyakula vilivyo kaangwa kwenye mafuta mengi ya mbegu za mimea kingine jitahidi kukwepa mafuta ya mbegu za mimea hata kama bila kukaangia yaani chakula chochote hata ukichukua mchicha wako kapikia alzeti unakuwa unajiweka hatarini kwa sababu mafuta ya mbegu za mimea yana kiwango kikubwa cha mafuta ambayo tunaita omega6 kitalam ni mediators ni mafuta ambayo yanaamsha mashambulizi ndani ya mwili wako kwa hiyo jitahidi sana kuepuka mafuta ya kumbegu za mimea kupikia na kukangia vyakula vyako kingine ambacho napenda nikusisitize jitahidi kukwepa vyakula ambavyo vina gluten. vyakula ambavyo vina vinat nikaribia ngano aina yoyote iwe ya brown iwe nyeupe jitahidi kuweka kando mambo mengine ni kwamba hakikisha unakula kiafya zingatia kanuni nzuri za kiafya ambazo zinaweza kukusaidia kutibu mfumo wako wa chakula ambapo ndipo maadui huingia na kuchokoza kinga ya mwili ukiweza kufanikiwa kuponyesha mfumo wako wa chakula ukaondoa tatizo la gesi tatizo la kiungulia tatizo la chuo kigumu maana yake mfumo wako wa chakula umeutibu na vivamizi haviwezi kuingia au kupenyeza kupitia mfumo wa chakula