unaendeleaje mdau wa afya karibu sana katika mwendelezo wa vipindi vyetu vya afya kutoka nsambo hethkea na mada yetu ya leo ni umuhimu wa kutumia virutubisho utafahamu na kujua nini maana ya kirutubisho vina faida gani katika mwili wa binadamu na kadhalika nipo na d boaz mkumbo ni daktari wa magonjwa ya binadamu na mganga mfawidhi nsambo hethkea mimi naitwa suleiman dilunga ungana nami kuanzia mwanzo wa kipindi mpaka mwisho wa kipindi karibu sana dok boasaana kabla hatujaingia katika mada yetu husika mm. kwanza tungependa kufahamu jamii inafahamu kuwa kuna dawa mm. na si kirutubisho mm. sasa kirutubisho kimekuja kwa maana gani nini dhamira yake na kina ufanyaji kazi upi katika mwili wa binadamu kwa tungependa kufahamu maana ya kirutubisho kirutubisho, uh, ya kirutubisho ni nini tunapozungumzia kirutubisho tunamaanisha ni viinilishe ambavyo tunavipata katika vyakula ambavyo tunakula kila siku ambavyo vinasaidia katika kufanya mwili wako uwe na afya njema ndo maana ya kirutubisho lakini sasa virutubisho hivi unaweza ukavipata kutoka kwenye vyakula tunavyokula lakini unaweza ukavipata pia katika mfumo wa vidonge ambavyo vimetengenezwa kwa lengo la kwenda kumpatia kitu fulani mtu ambaye anapungukiwa hicho kitu kwa hiyo unaweza ukapata virutubisho kutoka kwenye vyakula ambavyo tunakula kila siku umekula mayai umekula nyama umekula samaki umekula matunda umekula mboga za majani unaweza ukapata virutubisho lakini mm-hmm. pia unaweza ukapata virutubisho kutoka katika vidonge vilivyotengenezwa kwa dhamira ya kwamba kama umepungukiwa kitu fulani na ukapata matatizo ya kiafya basi ukipatiwa hicho kitu utaenda kutatua lile tatizo kwa hiyo kwa kawaida binadamu anashauriwa kuwa anapata virutubisho katika kiwango fulani kwa inapotokea mfumo wako wa lishe au magonjwa ulionayo yanakukausha hivyo virutubisho hali itakayotokea ni kwamba utaingia katika mazingira ya kuumwa magonjwa fulani ndani ya mwili wako ndipo sasa inakuja faida ya kutumia virutubisho fulani vitu vilivyotengenezwa katika mfumo wa vidonge kwa lengo la kwenda kumrutubisha mtu kitu ambacho anapungukiwa ili kutatua tatizo linalomsumbua ndiyo tungependa utufafanulie zaidi kwa sababu watu wengi wanavoona vidonge wanavyoona ungaunga wanavoona maji huwa wanaashumu kuwa ni dawa kwa nini virutubisho vimegawanyika katika mfumo wa unga katika mfumo wa vidonge na katika mfumo wa maji wakati lengo ni kuwa ni kirutubisho kila mtu anaweza akaamua kupata virutubisho katika mfumo gani Mm-hmm. lakini uh, wengi unakuta wanaogopa vitu ambavyo vinaonekana katika mfumo wa vidonge mm-hmm. lakini haina maana ya kwamba virutubisho ni dawa okay. dawa na maanisha ni zile dawa kama dawa za kemikali uh, moslini mm-hmm. labda hizi dawa zingine ambazo zinatibu labda uti zinatibu t au zinazotibu kisukari hizi sio dawa hivi ni chakula ambacho kimetengenezwa katika mfumo wa vidonge mm-hmm. lakini pia kinaweza kikatengenezwa katika mfumo wa maji lakini pia kinaweza kikatengenezwa katika mfumo wa unga mm-hmm. kwao inategemea tu wewe unajisikia kupata kirutubisho hicho ambacho umepungukiwa katika mfumo gani ndo yeah. maana kuna d za kuchanganya kwenye maji ndo e, maana kuna c za kuchanganya kwenye maji ndo maana kuna kolajeni vidonge kuna kolajeni unga ivyovyote utakavyotaka lengo tu uingize vitu ambavyo unapungukiwa mwilini sawasawa ko unaweza tukasema kwamba hii imetokana na teknolojia kuendelea yes. maana ilikuwa kuna uwezo wa kuchukua chakula uenye maboga ukatumia yes. lakini kutokana na, te- na teknolojia ndio maana vimetengenezwa vitu kama hivi yes. sasa mm kwa nini mtu atumie kirutubisho wakati ulisema kwamba hata chakula kinaweza kikamsaidia kika yeye akapata hivyo vitamini ambavyo vinapatikana katika virutubisho hipi ubora upi upo kwenye kirutubisho mpaka mtu ikamfanya asitumie hicho chakula ambacho kitakachomsaidia kupata hivi vitamini na baadaye akafikia steji ya kutumia kirutubisho Aa, bwana dilunga ni kwamba Aa, siku zote kipato chetu hakiwezi kuruhusu kula vyakula katika kiwango fulani e, kwa mfano labda mtu anaweza akaamka asubuhi akaamka na chapati moja na chai e, ambayo ameweka sukari pale ajala virutubisho vyovyote ambavyo vinasaidia mwili kwa kiwango kikubwa lakini atakaakaa kidogo mida saa nne saa tano atakula mandazi atakutana na soda atakunywa hivyo vyote havina virutubisho havina utajiri mkubwa wa virutubisho yeah. e, mchana ikifika atakula ugali e, na nyama choma finyango mbili tatu yeah. maona ugali yeah. mkubwa na mboga za majani au na tudagaa pembeni umaona yeah. ikifika saa tisa saa ngapi atajitaidi tena kunywa soda au atafuna ta, miogo au mwindi wa kuchoma ikifika jioni atakula wali labda na dagaa au na maharage kwa hiyo e, mzunguko huo endapo mtu akiishi maisha yale kwa miaka mitatu miaka mitano miaka kumi mm. matokeo yake ni kwamba utapungukiwa virutubisho ndani ya mwilio kwa hiyo e, tamaduni malezi mfumo wetu wa lishe na kipato tulichonacho nacho unajikuta ya kwamba tunapungukiwa virutubisho yani kuna kitu ambacho huwa tunaita kitaalamu mahitaji ya uingizaji ya virutubisho fulani kila siku kwamba wewe unashauriwa daily rquement yako ya vitamin c vitamin d tamin a e, kasha magnesium ni kiwango fulani lakini mm-hmm. wewe kila siku unakula vyakula au mpangili wako wa lishe ambao unakupa virutubisho chini ya kiwango ko tatizo hilo linaweza likakufanya ukapungukiwa virutubisho lakini kitu kingine ki mbali na mfumo na muundo wa sahani ambao tunakula kila siku ambavyo unasababisha kupungukiwa na virutubisho mm. kitu kingine ki ni kwamba kuna magonjwa ambayo yanatukausha virutubisho dio, dio. yes kuna magonjwa ambayo yanatukausha virutubisho mfano unapokuwa na majanga mengi ya moto mm maana yake ni kwamba magari ya zimamoto yatatumika sana kwenda kuzima ule moto Deo. kwa hiyo kuna uhatari magari ya zimamoto yakamaliza maji yeah. ya, kwa hiyo magari ya zimamoto yanavomaliza maji maanayake majanga ya moto yameongezeka hivyo yeah. sio kwamba magari hayajazwi maji yanajazwa mm. maji lakini zimamoto inacho ni kwamba eh, majanga ya moto yameongezeka hivyo mm. hivyo unaweza uk unakula vyakula tosherevu lakini E, ndani kuna magonjwa ambayo yanafanya vile vitumisho vitumike kwa spidi sana Dio. kwa mfano vitamini d ni vitamin ambayo huwa nasa sumu mwilini kwao kama unakula vyakula ambayo vina sumu nyingi kuna uhatari mkubwa ya kupungukiwa vitamini vitaminid e, kama unaku, unavuta sigara unakula vyakula vya kukaanga sana lazima utapungukiwa vinasa sumu mwilini ambayo tunaviita natural aualanoidant kwayo ndipo hapa kuna kuja umuhimu sasa wa wow, kutumia virutubisho lengo ni kwenda kutatua tatizo lililosababishwa na mfumo wako wa lishe lengo ni kwenda kutatua tatizo lililosababishwa na magonjwa yanayokukausha virutubisho katika mwili kwa mfano unapokuwa na kisukari sukari inapokuwa mm. juu unakuwa unakojoa sana virutubisho ambayo tunaviita water mm. kwa hiyo utakojoa sana c utakojoa sana b sanaa mm. utakuwa unazipoteza sana mm. kwa hiyo mgonjwa wa kisukari kinga yake ya mwili inashuka vidonda vinakuwa viponi eh, mwili kuwaka moto kwa sababu amepoteza virutubisho vingi kupitia mkojo sio tu anapoteza hizo vitamins ambayo zimezitaja anapoteza pia na madini no mm-hmm. maana mwili unakuwa dhoofu kumbuka vitamins na, mm. na, na, na madini ndio busta ya mwili kwa hiyo kuna umuhimu wa kutumia virutubisho sawa sawa tuanzie kwa mgonjwa mm. ni steji gani ambayo mgonjwa akifika sasa anaweza akatumia virutubisho mm matumizi ya virutubisho huwa inategemea na vigezo vikuu viwili kama nilivyotangulia kusema mm. e, si kila mtu anahitajika kutumia virutubisho Ndiyo. lakini si kila mtu anaweza kukidhi mahitaji ya mwili kuingiza virutubisho katika kiwango tosherevu ili uweze kuwa na afya njema kwa hiyo lazima sasa unatakiwa uwe na mpango mkakati mm. wa kuhakikisha kwamba mwili wako unapatiwa virutubisho tosherevu katika kiwango kinachotakiwa kila siku mm. kwa hiyo kuna mtu ambaye anaweza akaa anatumia eh, virutubisho kwa lengo tu la nyongeza katika vyakula anavyokula mm. kama mtu anataka mwili wake upate virutubisho tosherevu na awe na afya njema mm. cha kwanza ajue kuunda sahani vizuri inayokizi mahitaji ya mwili ya kila siku ambacho tumekuwa tukifanya kila siku katika programu yetu ya sayansi mapishi kwamba tunawapangia watu mfumo wa sahani mm. sahani hiyo ina virutubisho tosherevu kumpa mlo kamili Ndiyo. mlo kamili ni mlo ambao unakupa virutubisho tosherevu kulingana na mahitaji ya mwili mm. lakini E, mbali na hivyo kuna mtu ambaye anaweza akaa nakumbana na tatizo ambalo amelipata kabla hajaanza matibabu yetu kwa hiyo tatizo hilo tunalitatuaje sasa mbali na dayati anayoifanya au mbali na mfumo wa lisha anayofanya mm-hmm. anaweza akaa anakunywa virutubisho e, katika dozi ndogo kuongeza au kutajirisha dayati yake ndio maana hata katika kopo pameandikwa e, take one capsules daily with A glass of water hmm. saa ha akaandikwa e ande bye professional kumbe hmm. hii ni dozi ambayo ni kwa kawaida tu kwa mtu ambaye anataka kujiongezea virutubisho ndio maana hii sio dawa uhitaji kuandikiwa na daktari hmm. hii ni chakula unaongeza virutubisho katika mwili wako Diyo. lakini kuna mtu ambaye anaumwa hmm. kwao kwa mtu anayeumwa atapewa dozi kwa mujibu wa vipimo vinasemaje kao daktari anaweza akasema hapa pameandikwa kidonge kimoja kwa siku lakini wewe unastahili vidonge fulani mm-hmm. ko lengo la virutubisho ni kuhakikisha kwamba daktari anaona kabisa kwamba huyu mgonjwa hapana mm-hmm. hatakii kunywa kidonge kimoja kwa siku ili niweze kufikia malengo fulani anatakiwa kunywa vidonge hivi katika dozi hii atafikia malengo fulani na hicho ndo tumekuwa tukifanya na tumeona maajabu makubwa sana io kwahiyo tunakuja kugundua kuwa kirutubisho kinamfaa mtu yoyote mgonjwa na mtu ambaye mtu yeyote si, ah. e, si lazima mtu asubilie kuumwa ndiyo. yes lazima ujitajilishe virutubisho kwa sababu kwa hali ya kawaida tu mm. tunakutana na sumu nyingi hata hewa tunaovuta ni, mm. sum ni sum tosha dawa tunazosukutua ni sum mm. tosha kila sehemu tunazongwa na sumu kwa hiyo namna gani ya kuweza kukaa mbali na hizo sum tunavyokula hivi vyakula tunavyokula mm. vina sum nyingi kwa hiyo kuna namna ambavyo kama nilivyotangulia kusema unaweza ukapungukiwa virutubisho mm. kwa sababu vingi eidha unakula vyakula ambavyo vinazuia virutubisho visiingie mwilini yeah. au unakula vyakula au unaishi mfumo ambao unahitaji virutubisho kwa wingi yaani vinakukausha virutubisho au una magonjwa ambayo yanakupotezea virutubisho wao sababu hizo zinanifanya niseme kwamba kila mtu anastahili kutumia virutubishodio kuna baadhi ya watu wanaumwa magonjwa mbalimbali mbali. hasa magonjwa ya lishe mfano kitambi na uzito mkubwa kisukari presha mvurugiko wa homoni ugumba na kadhalika je katika watu wanaumwa magonjwa hayo wanavyopatiwa hivi virutubisho mtu anapewa kirutubisho kutokana na ugonjwa anaoumwa au anapewa kirutubisho tu ili mradi kimekuwa kirutubisho kwa sababu tumesema virutubisho ni chakula kama vile unavyokula vyakula vingine mm. haina maana sasa unaweza tu ukajinywea io e, utakuwa unapoteza pesa ndo mm. maana huwa anakutana na watu wamebeba virutubisho vingi hivi naambia hivi ni vingi sana unapoteza muda tu na pesa jitahidi unywe hiki hikhikhiki kitakutatulia tatizo lako haraka au hiki hiki hakihitajiki we unatakiwa kutumia hikihiki ndo kina kusudio kubwa na tatizo lako la kiafya kwa hiyo kila mtu anatakiwa kufanyiwa pia uchunguzi kama ana magonjwa tayari yanayoendelea katika mwili wake ndio Uh, baada ya kufanyia uchunguzi daktari ndo atamchagulia aina gani ya virutubisho ni salama kwake mm. lakini pia virutubisho vinatofautiana na umri na umri es mtoto mdogo ana virutubisho vyake mm. kijana wakati ana virutubisho vyake mzee ana virutubisho vyake nikikutana na mzee ambaye ana miaka sabn naona kabisa huyu mzee yuko hatarini kupata tatizo la natezidume kupata hiki kupata hiki lazima ana shinikizo la damu lazima ana kisukari yule ana virutubisho vyake nikikutana na kijana yuko chini ya miaka ishirini huyu najua anahitaji brain ambayo iko shapu eh, mwili ambao na nguvu ana eneji halalamiki sehemu yoyote panauma huyu na yeye ana virutubisho vyake umeelewa kwa hiyo kila mtu anatakiwa ajue ni aina gani ya virutubisho ambavyo anatakiwa kutumia na nani wa kutatua ni daktari lasihivo watakuwa anapoteza pesa na si tu pesa Dio. na muda kwa mfano Dio. mtu ana shinikizo la damu huyo mtu mwenye shinikizo la damu anataka kutumia virutubisho Dio. lakini hapo hapo ana tatizo la mifupa kwa hiyo eh, akaamua yeye mwenyewe kwenda kujinunulia dawa mm. akaenda kununua dawa labda mm. e, madini haya ya yam kwa lengo kwenda kuongeza nini kuongeza uimara wa mifupa Dio. ataanza kutumia zile akiwa anasoma lebo inasemaje mm. madini ya unapokunywa yataingia katika mfumo wa chakula yatafyonzwa yataingia kwenye damu kwenye damu maana yake namaanisha kwenye mishipa ya damu sasa mm-hmm. madini ya kasam yanapoingia kwenye mishipa ya damu kunatakiwa kuwepo na kitu ambacho kitayatoa madini ya kasham kutoka kwenye mshipa mm-hmm. kwenda sehemu ambapo yatakuwa ni sehemu salama kukaa Dio. kwa mfano madini ya kasham tunatarajia yakahifadhiwe sehemu kama hakuna matumizi ya sasa Dio. kama hakuna uhitaji wowote wa madini ya kasham kwenye mishipa ya damu mm. ko kasham itatakiwa iende kwenye mifupa iende kwenye meno mm. sasa inapotokea kwamba wewe hauna kisafirisha kasham kichukua kasham kutoka mm. kwenye, kwenye damu kiende kwenye mifupa kiende kwenye meno kinachotokea ni kwamba ile kasham inaweza ikarundikana kwenye mishipa, mishipa ya damu na kusababisha mishipa yako ya damu isiwe inafunguka vizuri na kupitisha damu katika fl nzuri mm. tunaita tuna kwahiyo hali hiyo inaweza ikamwhatarisha mtu kupata shinikizo la damu mm. hali hiyo inaweza ikamwhatarisha mtu kupata e, e, e, kiharusi hali hiyo inaweza ikamwhatarisha mtu kupata shambulio la moyo ao kuna umuhimu wa kujua kwamba hizi ment mtu anapotumia mm-hmm. atumie katika kombineheni gani katika muunganiko gani mm-hmm. ili kuweza kuleta matokeo chanya na sio hasi kwa hiyo kuna umuhimu sana wa kuweza kuwasiliana na daktari mkashauriana mm-hmm. vizuri mkawa na open discussion ukajua ni aina gani ya naet utumie kwa hali yako ulionayo ya kiafya ndiyo mfuatiliaji unayetufuatilia mada yetu ya leo ni tamu kwelikweli inahusiana na kuna umuhimu mkubwa kabla ujaenda dukani au duka la dawa kununua supmenti kwanza ufike kwa daktari ufanye vipimo then daktari yakuandikie ni suplmenti gani nzuri ya wewe kutumia tuamie sasa katika pment yetu hii ya fine mm. adk adkaispmenti mm. hii ina umuhimu gani katika mwili wa binadamu hapa hey, imeandikwa mm-hmm. eh, adk Ndiyo. hii ni suppment kwanza ni supplment mseto ina maana unaua ndege wengi kwa jiwe moja e kwa sababu ina vitamin a ina, ina vitamin d Ndiyo. na ina vitamin k, k. Sao, sao. na suplimenti hii imetengenezwa katika otin kwenda kutatua matatizo ambayo mtu yanamsibu lakini nilivyosema inaua ndege wengi kwa jiwe moja hapa juu imesema kwamba inasaidia kulinda kinga ya mwili na mm. kuongeza kinga ya mwili unakumbuka wakati wa mlipuko wa korona watu dio. wengi ambao walikuwa wanalazwa sana hospitalini tafiti mm. zilikuwa zinaonyesha ni wale ambao walikuwa na kiwango cha chini cha d kwa sababu unapokuwa katika kiwango cha chini cha vitamin d vitamini d mm. ni kiimarisha kinga ya mwili vitamini d ni kinasasumu kwa hiyo mm. mwili wako utakuwa katika msongo wa sumu hali hiyo huleta subliition mzio sugu ndani ya mwili kwa hiyo mm. kama una subiiation alafu ukapata new infection ukapata mm. maambukizi mapya mm. uhatari wa kushindwa kupumua vizuri na kulazwa unakuwa ni mkubwa kwa kwahiyo itamin adk supplement, inasaidia kubsti kinga ya mwili Diyo. lakini pia hati mm. eh, hati na boni pa inasaidia moyo na mifupa sasa mifupa inasaidiaje <tutu> vitamini d huwa inasaidia absorption of inasaidiam ufyonzaji wa madini ya kasam kutoka kwenye utumbo mwembamba sasa yakishafyonzwa yale madini yanatakiwa yaende kwenye damu ikishafika kwenye damu lazima kuwepo na kiwezeshi ambacho kinawezesha haya madini ya kasam kutoka kwenye mishipa yako ya damu yaende haya madini ya kasham yapelekwe sehemu ambayo yanakusudiwa kuna kitu kinaitwa k dependent protein hii ni proteni ambayo huwa inasafirisha kasam kutoka kwenye mishipa ya damu kwenda sehemu ambapo inatakiwa ikahifadhiwe ili silete madhara kwenye mishipa ya damu ao hizi protein, kwa nini zinaitwa vitamin k protein kwa sababu proteni hizi haziwezi kufanya kazi mpaka ziwe activated na kitu sasa kumbe vitamin k ni vitamin ambayo huwa inasaidia kwenda kuelekeza protini ambazo zinasafirisha kasam ziweze kubeba madini ya kasam kutoka kwenye damu kutoka kwenye mishipa ipeleke kwenye, kwenye mifupa ipeleke kwenye meno Diyo. kwa hiyo kumbe vitamin k inasaidia kusafisha mishipa ya damu mm. mishipa ya damu iwe wazi mishipa ya damu iaweze kufunguka vizuri mm. vitamin k inazuia mishipa ya damu kukakamaa Diyo. na kushindwa kufunguka vizuri mm. kwa sababu ya kasam kurundikana kwa wingi kwa hiyo mm. k inazuia mtu asipate kitu tunakiita A- a blood hiyo kumbe e, hapa utaweza kunufaika na vitu vingi mm. utaweza kunufaika na kubusti kinga ya mwili Dio. kufungua mishipa ya damu na moyo kupata nafuu katika kusafirisha damu sehemu mbalimbali inasaidia pia kuimarisha mifupa lakini mm. kuna vitamin a mm. vitamin a inasaidia uzalishaji wa protini ambayo inasafirisha kasium kutoka kwenye damu kwenda kwenye mifupa umeona k ndio maana nasema unapotumia vitamin adk utakuwa unatumia e, spment ambayo unaua ndege wengi kwa jiwe moja kwa sababu kwa mtu akitumia vitamini d tu peke yake alitakiwa awe na vitamini k ksababu ukitumia vitamini d peke yake utafyonza kasham kutoka kwenye, kwenye utumbo mwembamba itaingia kwenye damu ikishaingia kwenye damu so wati lazima uwe na kitu ambacho kinawezesha kisafirisha kasham kutoka kwenye mishipa damu kwenda sehemu ambapo kasham inatakiwa ikahifadziwe kama wewe unatumia virutubisho vya kasham au unakula vyakula vyenye kasham kwao kiufupi tu ni kwamba vitamini adk inaimarisha kinga ya mwili mm-hmm. inaimarisha mifupa inafungua mishipa ya damu ili mtu awe na afya njema wow. <laughs> kwa kweli faida ni nyingi kweli, kweli lakini dokta umejitahidi sana kutuambia faida na kutufafanulia ili neno a neno d na neno k sasa hmm. kwa nini maneno haya yamekuwa mengi adk kwa nini lisingetafutwa neno moja tu hapa lingekaa na lingebeba ujumbe kutokana na watu wengi sasa hivi kushika jambo kubwa kama ili nakwenda kuulizia kama hii na kuwa mtihani kidogo a, lengo letu sisi ilikuwa ni kumfahamisha m katika mm. kopo moja mm. anakuwa anapata virutubisho vitatu Diyo. atapata a atapata d mm. atapata k Diyo. kumbuka hizi ni nitami ambazo siku zote huwa ni marafiki by kwa kitaalamu hizi zinaitwa fat fat vitamin mm. Vitamini. vitamin tmi ambazo zinapatikana kwa wingi kwenye vyakula vyenye mafuta mm. kwa mfano mtu anapokula maini anapokula mayai neelewa anapokula samaki anapata hizi adk mm. kwahiyo hizi ni m ambazo zinapatikana kwa wingi kwenye fat food maana mm. zinaitwa pia fat loving vitamins kwahiyo vitamin adk ni tami ambazo zinatembea pamoja kwahiyo kwa nini kwa sababu zinafanya kazi kwa ushirikiano kwa mpokezano mm. endapo ukitumia d peke ake eh, hutapata manufaa makubwa Hmm. ili uweze kupata manufaa makubwa ya kutumia vitamin d uppent lazima uwe na vitamin k Dio. kwa kwahiyo ndio maana sasa sisi tukaboresha zaidi kwamba kumbe mtu anatakiwa kutumia vitamin adk na sio yeah. vitamini d peke yake yeah, yeah. ili aweze ya kupata dabfect au tripoefect mm. Hmm. okay hapo ninaamini kwamba wafuatiliaji wetu a vipindi vya afya wameelewa vizuri kabisa kuhusiana na somo letu la leo, leo linalohusiana na mada ya virutubisho kumbe I, neno a neno d na neno k ni mjumuisho wa vitu vingi na ndio maana dokta akatuambia kuwa hiki kirutubisho kimoja kinauwa ndege wengi dokta kabla hatujamaliza mm. kipindi chetu mm. tungependa utupe neno la nyongeza kwa wafuatiliaji wetu ili wapate kuelewa zaidi e, mm. a wengi wanaijua sawasawa vitamin a inaongeza nuru ya macho Jio. vitamin a inaondoa sumu mwilini mm. vitamin a inasaidia kutengeneza kitu ambacho kinasafirisha madini ya kasam kutoka kwenye damu kenda kwenye mifupa na kutoka kwenye damu kwenda kwenye meno yaani kwa hiyo vitamin a inatusaidia kuimarisha e, mifupa pamoja na, mifu, na, na, na meno lakini k kama nilivyosema mm. vitamin k inasaidia kuwezesha vile visafirisha kasam kutoka kwenye damu mm. kwenda kwenye mifupa mm. kwa hiyo vitamin k ni kama gundi ambayo inaenda kugundisha madini ya kasham yaliyozagaa kwenye damu yanachukuliwa yanapelekwa kwenye mifupa umenielewa mm kwa hiyo vitamin k ina faida kubwa sana katika moyo mm. na katika mfumo wa mzunguko wa damu vitamini d yenyewe kazi yake inafyonza madini ya kasham mm. lakini ili iweze kutimiliza lile jukumu lake mm. lazima kuwepo na vitamin a na vitamin k Deo. vinafanya kazi kwa ushirikiano mm. kitu kingine watu wengi wanapoona k wanafikiria ni ile vitamin ambayo husaidia damu isivuje kwa muda mrefu pale unapopata jeraha mm. k zipo za tofauti tofauti kuna vitamin k 1 na kuna tamik mona sasa na kuna vitamin k mm. e, ambayo inahusika na kugandisha damu pale unapopata jeraha na kuna itami k 1 ambayo yenyewe haihusiki na kugandisha damu sasa mimi katika maada yangu hapa tuta, tumeweka huku katika nutritional i mtu akisoma mm. kuna vitamin k mm. ambayo inaitwa e, hyoquion ambayo hii haihusiki mm. na kugandisha damu yenyewe inahusika na mambo ya mifupa mm. kinga ya mwili na mzunguko wa damu Diyo. lakini kuna vitamin k2 kuna mm. me, e, mk4 na mk7 menaquio 7 na kuna menaquinon 4 hizi mm. zote kazi yake kubwa huwa ni kusaidia kasham itoke kwenye mishipa ya damu iende sehemu ambayo inatakiwa ikahifadziweina maana husaidia kusafisha mishipa ya damu iwe vizuri mm. kwaiyo kumbe mtu anapotumia hii splimenti mm. ataenda kunufaika na kuongeza kinga ya mwili ataenda kunufaika na kuimarisha mifupa mm-hmm. na meno ataenda kuimarisha kuongeza ufanisi mm-hmm. wa mzunguko wa damu mm-hmm. na moyo kwa hiyo ni kirutubisho kizuri sana Ndiyo. lakini pia inachoshauri tu ni kwamba kabla mtu hajatumia Ndiyo. aweze kuwasiliana na wataalamu ili aweze kupewa elimu zaidi Ndiyo. ndipo aweze kunufaika zaidi na hiki lakini pia unapokuwa unatumia virutubisho kusudio lako ni nini uwe na afya njema uondoe matatizo yanaokusibu lakini usifikirie hiki ndo kitafanya miujiza huku unaendelea kuvuta sigara hmm. kula mavyakula yaliyokaangwa kwenye mafuta mengi hmm. eh, kuendelea kula ovyoovyo lazima uhakikisha ya kwamba unakula vizuri ndipo unaweza kupata nzuri ya kutumia virutubisho vya aina yoyote sasa kirutubisho tumekiona tumejua faida zake tumejua kinasaidia nini endapo mtu anakihitaji kirutubisho hiki cha fine adk atakipata wapi uh, hivi virutubisho vimesambaa sehemu mbalimbali katika farma mbalimbali mm-hmm. au katika maduka mbalimbali ya dawa mm-hmm. kwao mtu anaweza akawasiliana na sisi tukamwelekeza anaweza akapata wapi kama yuko mbali na mkoa wa dar es dares lakini pia kama yuko dar es daresslam anaweza akatembelea hapa msambothka uh, tuko mm. oposit na hospitali ya mwananyamala mm. kinondoni dar daresslamoa nashukuru sana dkr boas kwa somo letu zuri la leo ninaimani mfuatiliaji wa vipindi vyetu vya afya ukisikia neno kirutubisho au pent utakuwa umeshaelewa kitu gani kinachozungumziwa maana kuna baadhi ya watu walikuwa wanajua au wanafikiri kuwa hii ni dawa kumbe hii sio dawa ni kirutubisho ninaimani umejifunza vya kutosha katika somo letu la leo ili uwe wa kwanza kupata mada zetu mbalimbali za afya zinazohusiana na mambo ya lishe kama una magonjwa ya lishe kama kitambi na uzito mkubwa kisukari prese shinikizo la juu la damu mvurugiko homoni ugumba na kadhalika usisahau kusbsb ukurasa wetu wa YouTube, ka jina la dokr boaz mkumbo md lakini pia tufolo kupitia ukurasa wa instagram na facebook kwa jina la nsambo heathkare na ile peji ya sayansi ya mapishi mimi naitwa dilunga ulikuwa nami kuanzia mwanzo wa kipindi mpaka mwisho wa kipindi kumbuka mwisho wa kipindi hiki ndiyo mwanzo wa kipindi kingine