wanafunzi wanapaswa kujua ukweli ikiwa ni mambo magumu wajue ugumu ikiwa ni mambo mazuri na yenye fur- furaha wajue yesu aliwaambia mtu yoyote akitaka kunifuata na ajikane mwenyewe karibu katika somo siku ya leo tunakwenda kujifunza kuhusu umuhimu wa kufanya wanafunzi na swali la msingi la kujiuliza kabla ya kuendelea na somo letu siku ya leo ni hili kwa nini nifanye wengine kuwa wanafunzi ni swali la muhimu kujiuliza kabla ya kuanza wanafunzi na ukiona sababu ya kufanya wengine kuwa wanafunzi iyo sababu itakuhimiza wewe kuwafanya wengine wanafunzi kuna mambo makuu matatu kwa nini tufanye wengine kuwa wanafunzi jambo la kwanza yesu mwenyewe alifanya wengine kuwa wanafunzi yani yesu alitambua kwamba huduma hii ni endelevu huduma hii haikupangwa afanye yesu baada ya kupaa mbinguni kusiwe na mwendelezo wa huduma ndio maana yesu alichagua wanafunzi yeye mwenyewe aliona umuhimu wa kufanya wengine kuwa wanafunzi ili aweze kuarithisha kazi ambayo yeye ameianzisha sababu hii ni sababu muhimu na ni sababu kuu kwa nini sisi tuendelee kufanya wanafunzi sababu ya pili kwa sababu mimi mwenyewe nimekuwa mwanafunzi sababu hii ni nzuri kwa kila mtu ambaye ameweza kufundishwa na mtu mwingine a chini ya mtu mwingine ambaye amekuwa kama mwalimu kwake kumfundisha neno la mungu kwa sababu neno la mungu haliji hivihivi lazima kusikia kutoka kwa mtu mwingine biblia inasema imani chanzo chake ni kusikia na kusikia uh, uja kwa neno la kristo kwa hivyo wewe kama ulikuwa mwanafunzi na hata sasa bila shaka ni mwanafunzi kwa sababu hatutakoma kuwa wanafunzi wa yesu kristo tutaendelea kuwa wanafunzi wa yesu kristo kama wewe ni mwanafunzi kweli utaendelea kufanya wengine kuwa wanafunzi kwa sababu wewe umefanyika ama umekubali kuwa mwanafunzi hiyo ni sababu nzuri na ni sababu ya msingi sana kwa nini tufanye wengine kuwa wanafunzi na sababu ya tatu ni hii ili kutimiza agizo kuu kumbe agizo kuu mara nyingi tunapolisoma tunaweza kusahau neno uwanafunzi tukawaza mambo mengine kuwabatiza kuwafundisha lakini kwanza kabla ya yote ukisoma kitabu cha mathayo inataja wanafunzi kwanza mathayo wa biblia inasema hivi basi enendeni mkawafanye mataifa yote kuwa wanafunzi mkiwabatiza kwa jina la baba na mwana na roho mtakatifu umeona neno hilo kuwafanya wengine kuwa wanafunzi na mstari wa ishirini na kuwafundisha kuya shika yote niliyoamuru ninyi tazama mimi nipo pamoja nanyi siku zote hata ukamirifu wa dahari tunapokwenda kufanya wanafunzi tunatimiza lengo la agizo kuu ambalo kristo ametuagiza kristo ametuambia tukafanye wengine kuwa wanafunzi hii ni sababu nzuri sana na ya muhimu sana ambayo yesu alionyesha kwa vitendo na alipoondoka alichuachia agizo hilo ili tufanye wengine kuwa wanafunzi kwani kufanya hivyo ndiyo njia pekee ya kuandaa walimu wa baadaye wa neno la mungu la kuandaa viongozi wa baadaye ikiwa tutafanya wanafunzi kwa uaminifu huduma yetu ambayo kristo ametuachia itabaki kuwa endelevu kwa watu wengine je kiongozi mpendwa umeelewa sababu kwa nini tufanye wanafunzi tukielewa sababu vizuri tutafanya wanafunzi kwa bidii zote kama yesu mwenyewe alivyofanya ningependa nikupe njia chache jinsi gani naweza kufanya wanafunzi wenye matokeo mazuri kusema kweli sisi huyo kama viongozi hatuna njia sahihi ama njia bora sisi kama sisi njia bora na njia nzuri tunaiweza kuipata kutoka kwa mwalimu ambaye ni yesu kristo yeye alifauru sana katika wanafunzi wake katika wanafunzi alioanza nao kumi na wawili ni mmoja tu ambaye hakuwa mwaminifu lakini hawa wengine wote tunaona kazi zao ziliendelea wengine walikuwa na kazi nyingi zaidi uh, wengine walifanya huduma kubwa zaidi lakini wote waliendelea vizuri kwa hivyo tunajifunza kutoka kwa yesu namna na njia sahihi ya kuanza kufanya wanafunzi tunajiuliza mambo haya yesu, alianza ama alianza kufanya kwanza. Omba. yesu mwenyewe aliwaombea wanafunzi kabla hata ya kuwachagua kabla hujachagua wanafunzi ama hujawafikiria wale waaminifu ambao wanafaa kufundishwa na wewe kwa ajili ya kushika huduma ama kuendelea katika huduma mwombe mungu ikiwa yesu mwenyewe aliomba sisi ni akina nani hata tusiombe unaona ukisoma katika luka st mstali ule wa kumi na mbili biblia inasema hivi ikawa siku zile akaondoka akaenda mlimani ili kuomba akakesha aka usiku kucha katika kumwomba mungu hata kulipokuwa mchana aliwaita wanafunzi wake akachagua kumi na wawili miongoni mwao ambao aliwaita mitume kumbe yesu alipanda mlimani kwa kazi moja tu kuomba na baada ya kumaliza maombi alishuka na kuwachagua wale kumi na wawili kwa ajili ya kazi ambayo iko mbele yao kwa hivyo mtumishi mpendwa omba unapoenda kufanya uwanafunzi waombee wale ambao unakwenda kuwafundisha na jambo la pili endelea kuomba <laughs> ni, ni, ni, ni jambo lile lile lakini si kuomba mwanzoni tu na kuacha lakini kuwaendelea kuwaombea kila mara wanaporudi nyuma wanapokata tamaa wanapokosea kuendelea kumwomba mungu awakuze imani awafanye kuwa imara tunaona yesu mwenyewe alifanya hivyo katika luka na mbili, na mbili, anasema hivi lakini nimekuombea anamwambia nani anamwambia petro lakini nimekuombea wewe ili imani yako isitindike alijibu haraka wakati fulani petro alikosea wakati mwingine lakini tunaona yesu badala ya kumkemea tu ama kumwacha na no kusema ah, anasumbua alifanya nini alimtia moyo kumweleza kwamba bado anamwombea wanafunzi wanapenda uh, kusikia hilo bila shaka kwamba tunawaombea kwa hivyo ni jambo ambalo linapaswa jambo la tatu jambo la tatu yesu alitumia muda mwingi na wanafunzi wake yesu alitumia wanafunzi kwanza jambo la tatu kwetu ni kwamba tutumie muda wa kutosha na wanafunzi wetu kabla ya kuwakabidhi majukumu eh? tutumie muda wa kutosha kabla ya kuwapa nafasi ya kufundisha yesu alikaa na wanafunzi wake kwa miaka eh? na wakati mwingine walipojaribu kufanya huduma fulani inawezekana hawakuweza kwa sababu bado walikuwa ni wanafunzi Eh, tunaona mifano mbalimbali kwenye biblia lakini yesu alikaa nao yeye alikuwa neno walisikia neno lake yesu alitembea alienda nao sokoni ekaruni alipokuwa katika shida ama katika hali ya kuugua moyo tunaona alikuwa nao kukaa nao kuna wafa, unaweza kuwafahamu vizuri unaweza kuwa, kujua namna ya kuombea na hata kuatia moyo kwa hivyo kaa na wanafunzi wako na si kwa mwezi mara moja ama ama jumapili tu vipindi vyote wanafunzi wako hakikisha wanahudhuria eh? alafu unaweza kusafiri nao unaweza kula nao chakula pale inapobidi kuna mambo mengi ambayo wanaweza kufanya uwe pamoja nao ni kama kutengeneza timu hivi ama team building amayani unawafahamu wao wanakufahamu wanafunzi wako wanapenda kukufahamu ukiwa nje ya mazingira ya huduma na ukiwa ndani ya mazingira ya huduma kwa nini kwa sababu hata wao itawafundisha maisha nje ya huduma wanaweza kuishi namna gani kwa hivyo ni muhimu sana jambo hilo yesu alifanya kwa hivyo tunapotaka kufanya wanafunzi wenye tija ni vizuri tujifunze kwa yesu na vile alivyofanya na jambo la nne ni hili yesu aliwafundisha wanafunzi wake kwa uwazi yani yesu aliyewaambia eh, maneno kwa uwazi hakuwaficha wanafunzi wanapaswa kujua ukweli ikiwa ni mambo magumu wajue ugumu ikiwa ni mambo mazuri na yenye fur, furaha wajue yesu aliwaambia ninasoma inaso wakati huo yesu aliwaambia wanafunzi wake mtu yoyote akitaka kunifuata na ajikane mwenyewe ajitwike msalaba wake anifuate jambo hili si jambo jepesi kumwambia mwanafunzi kwamba unataka kunifuata mimi unataka kumfuata kristo aa, jikane lakini ndiyo ukweli ambao walipaswa kusikia kwamba kwa yesu kristo watamfuata lakini kuna kukataliwa kuna kusemewa vibaya kuna kuhuzunishwa na maneno ya watu je uko tayari ni vizuri wajue ukweli ili wawe thabiti kuku, kumfuata mwalimu na wewe unajua sio mwalimu mkuu mungu mwenyewe roho mtakatifu ni mwalimu mkuu kwa hivyo waelekeze kwa kristo kwamba tunapoamua kumfuata kristo inawezekana kupitia matatizo magumu lakini muwe tayari tuwaambie kwa uwazi yale ambayo wanatakiwa kujua mfano mwingine ni katika mathayo 115 biblia inasema hivi siwaiti tena watumwa kwa maana mtumwa hajui atendalo bwana wake lakini ninyi ninawaita rafiki kwa kwa yote niliyoambiwa kwa baba yangu nimewaarifu yaani yesu yote ambayo alipaswa kuwaambia wanafunzi aliwaambia kwa sababu gani ya urafiki uliokuwa kati ya yeye na wanafunzi na tunahitaji tuna kuwaambia yote tuliyojifunza wanafunzi ili wajue ikiwa tumejifunza kuhusu mambo ya imani eh, kushinda majaribu vita ya kiroho eh, jinsi ya kufanya uinjiristi sio kwamba tubaki na vitu vingine kama uh, akiba yetu haina maana yote tuliyoyajua kuhusu imani ambayo yametujenga sisi katika maisha yetu tuwape tuwakabidhi hasa wale waaminifu ili wao pia waende kuwafundisha wengine yaani katika ujuzi wa kiroho hakuna mambo ya kuficha kwamba ah, mambo haya ni yangu tu ninayafahamu mimi tu wao hawapaswi kujua ikiwa ni neno la mungu wanapaswa kujua ni vizuri wakajua yote ambayo yanaweza kuwasaidia katika maisha yao ya wanafunzi a, de, jambo la sita alikuwa tayari kuongea na watu wasio wanafunzi ili awafanye kuwa wanafunzi mfano hii ni jambo zuri sana yaani yesu anatenga muda kuongea na watu wasio wanafunzi wake ili awafanye kuwa wanafunzi tunasoma mfano wa nikodemo katika yohana sula ya tatu nikodemo alimwendea yesu usiku na usiku ule bila shaka yesu alikuwa amechoka alikuwa anahitaji kupumzika lakini kumbe yesu aliona ni muda mzuri kuzungumza na nikodemo ili amfuate awe mwanafunzi kwa hivyo sisi pia tuwe tayari kuongea na watu wapya watu wasiomjua mungu bado inawezekana wale watu baada ya kumwamini kristo hao ndio wanafunzi na hiyo ndiyo njia pekee ya kuwafanya wengine kuwa wanafunzi wa kristo yaani kufanya na watu ambao bado hawajawai kufika kanisani bado hawajawai mjua kristo yaani kuwashuhudia kwa sababu kristo anawaita wao kuwa wanafunzi kwa hivyo yesu alifanya hivyo na jambo la mwisho yesu alikuwa tayari kujibu maswali ya wanafunzi Aa, wakati mwingine tunachoka kama viongozi wanafunzi wanaweza ukawa na maswali mengi aa, wasielewe mambo mengine mpendwa mtumishi tuwe tayari kujibu maswali yao kwani wanafunzi wanategemea majibu ya walimu hata kama hatujui masu, aa, majibu wakati huo huo tuwape aa, muda ili tupate muda wa kujifikiria na kusoma vizuri kwenye neno la mungu aa, ikiwa ni maswali yasiyo na maana maswali ya siasa na nini mengine ambayo yako nje na neno la mungu labda tunaweza kuambia hatuna majibu lakini ni vizuri kwa yale maswali ambayo yako kwenye neno la mungu labda mtu ni mwanafunzi na haelewi vizuri aa, neno la mungu tujibu maswali ili tuweze kumsaidia tunaona yesu alifanya hivyo Eh, wanafunzi walimuuliza maswali eh, kwa nini unaongea na kundi la watu kila mala unaongea na mifano yesu aliwajibu kwa nini anatumia mifano kwa hivyo kila maala wanafunzi walipomuuliza swali yeye aliwajibu lakini pia katika kuuliza maswali na sisi pia tuulize maswali wanafunzi ili kuweza kuona wanaelewa vipi ama tuwahoji kwamba jambo hili unafanya namna gani ama ungefanya namna gani tunaona yesu aliwauliza wa maswali wanafunzi wake wakati mwingine mfano watu wanasema mimi ni nani <gibu> ili ujue wanafunzi wako wana uelewa gani ni vizuri kuwauliza wanafunzi mtumishi mpendwa je unaona umuhimu wa kufanya wanafunzi je unazielewa njia ambazo yesu alitumia kuwafanya wengine kuwa wanafunzi anzisha mpango katika kanisa tunapozungumza kuhusu wanafunzi mara nyingi mawazo makubwa ya kuhusu bible school kubwa yenye kubwa na mambo mazito mazito maprofesa ndiyo yanayokuja kwenye akili zetu moja kwa moja lakini ninachoongelea wakati huu ni wanafunzi katika levo ya kanisa ambao hauhitaji gharama kubwa wala hauhitaji Uh, kusafirisha watu kwenda mbali lakini katika kanisa lako yale ambayo wewe unayajua uliofundishwa ikiwa ni masomo ya msingi ikiwa ni masomo ya posta ikiwa ni vitabu fulani ambavyo wametumia wewe mwenyewe kujifunza anzisha madarasa kwa watu uh, wa kanisa lako hasa wale wenye moyo eh, kuna watu wana moyo wana kiu ya wa kusikia neno la mungu zaidi mahubiri ya jumapili pekee haitoshi lakini kuwa na mpango tumia labda jumatano mpendwa mtumishi kwa ajili ya kuanzisha madarasa ya bible study ama madarasa ya kujifunza neno kuwa na wakati wa kuuliza maswali na hata ku, ku, kuanzisha chuo uh, cha biblia katika kanisa namshukuru mungu kwa sababu tumeona nimeanza kuona faida ya kuwafundisha wengine kwa kweli mtumishi usipokata shauri kuanza kufundisha watu kuwa wanafunzi kwa kina katika kanisa lako miaka michache ijayo utakuwa ni wewe tu unayejua uh, neno la mungu na hawa hawatajua kwa kina na endapo watapatwa majaribu hawana neno moyoni mwao na endapo watapatwa na elimu ya uongo uh, na pengine mafundisho yasiyo ya kibiblia hawa watu watayumbishwa imani yao na haitapendeza katika kanisa watu waseme mchungaji tu ndio wanaweza kujibu maswali haya kwa sababu ni biblia wakati kumbe wana biblia wangeweza kuelekezwa na kusoma napenda nikupe faida uh, faida zinazotokana na kufanya uwanafunzi uh, faida namba moja ukifanya uwanafunzi kwa uaminifu katika kanisa lako watu watamjua mungu na kuwa na uhusiano mzuri na mungu hiyo ni faida ya kwanza faida ya pili watu wa kanisa ama waamini wataishi maisha ya kumpendeza mungu na kuwa vielelezo yaani wataishi katika neno kwa sababu wanalijua neno la mungu watatafuta mapenzi ya mungu kwa sababu wanajua neno la mungu na faida ya tatu ni kupata viongozi na walimu wa siku za baadaye mpendwa hatuta hudumu kwa miaka yote kwa nguvu ile ile e inawezekana kuwaachia wengine mapema ama tusipokuwepo ni nani watafanya ile kazi ambayo mungu alitupa sisi je tunaacha wengine waendeleze kama wanafunzi faida nzuri ni kwamba kazi ya mungu itaendelea kusonga mbele huduma ya mungu itasonga mbele injiri itaubiliwa wapotevu wataokoka wata na kupitia hivyo tutakuwa tumetimiza tume agizo kuu la yesu kristo yani kuenda ulimwenguni mote na kuwafanya wengine kuwa wanafunzi ningependa ni kushukuru sana kwa muda huu ambao umeweza kusikiliza na nikutakie siku njema na mungu akubariki kubarikim なんだ