lazima tujifunze kanuni za kibiblia na kuzizingatia tukikubali kwamba hakuna aina moja tu ya kanisa lakini kanisa huonekana tofauti kulingana na mahali watu tamaduni mazingira na kadhalika karibuni sana viongozi wapendwa katika past ya leo na katika katikaast mbili tatu zijazo juu ya uongozi katika kanisa mara ninapotaja mada hii ya uongozi kanisani sisi sote tunapata picha akilini mwetu au tuseme kwamba tuna mawazo juu ya kanisa ni nini na viongozi kanisani ni akina nani na hii ni kwa sababu sisi sote tumeathiriwa na tamaduni na mila zetu kwa mfno tunapozungumza juu ya kanisa na uongozi kanisani mkristo merekani hupata mawazo tofauti na mkristo aliyeokoka katika nchi ya kiislamu ambapo ni marafuku kuokoka au kukusanyika pamoja kwa ajili ya kuabudu na kusoma neno la mungu kwa hivyo Picha ya na uongozi uooambayo hiyo picha ni mbali sananach anayoonamkstoika nciyaafnist ka fanopengine yamkristo merekani anaona picha ya jengo kubwa maalum ambapo wakristo wanakusanyika kila wiki kwa ajili ya ibada mafundisho ushirika na kathalika na viongozi kanisani ni mchungaji ambaye analipwa na kanisa na kama kanisa ni kubwa lenye uwezo huyo mchungaji atakuwa na staff ama wafanyakazi kazi pamoja naye ambao wanamsaidia katika huduma pengine kanisa lina mashimasi watatu wa ine, au pengine kumi na bili na kila huduma katika kanisa ina washiriki ambao wanaongoza huduma ama kujitoa kuhudumia wengine lakini je hii ni picha hiyo hiyo ambayo mkristo kutoka afghanistan anapata anapofikiria juu ya kanisa na uongozi la hasha yeye ataona picha nyingine tofauti sana labda kanisa katika mawazo yake ni mkusanyiko wa wakristo sita au saba wanaokutana nyumbani kwa mfuasi wa yesu wanakutana sirini hata kuimba kwa sauti hakuwezekani kwa sababu watu watasikia na watakuja kuwashtaki au kuwakamata katika kanisa lao la nyumbani kuna uongozi lakini hakuna mchungaji anayelipwa na kanisa hakuna staff au wafanya wengine wanaosaidiana na mchungaji hakuna washiriki wa kanisa wanaoongoza huduma mbalimbali mbali. pengine hakuna shemasi bado kwa sababu hakuna hata mmoja ambaye ametimiza masharti ya shemasi kama tunavyosoma katika timotheo na tito hata katika nchi za kenya na tanzania kuna mifano mbalimbali mbali ya kanisa au aina mbalimbali mbali za kanisa kuna makanisa makubwa yenye majengo na viongozi wengi na baadhi ya viongozi wanalipwa na washiriki wa kanisa kuna makanisa vijijini ambayo ni madogo na wanakutana chini ya mti ili kusali na kusoma neno na la mungu katika makanisa hayo madogo mtu mmoja tu anaongoza na anafanya kwa kujitoa kwa hiari akitumia uwezo na karama zake Nje, kanisa hilo dogo ni kanisa halali machoni pamungu au pengine kanisa lenye jengo na mchungaji wa kulipwa tu ni kanisa halali hapana tunajua kwamba kanisa la watu saba linalokutana nyumbani kwa siri hilo ni kanisa halali sawa sawa na kanisa kubwa lenye watu elfu na viongozi wanaolipwa na hayo yote yanakubaliwa na bwana na kutumiwa na yeye kujenga waamini katika imani kuti agizo kuu na kueneza injili ninasema nini hakuna aina moja tu ya kanisa halali na pia uongozi katika kanisa unaweza kuonekana tofauti kutegemea kanisa liko wapi katika mazingira gani na watu wa kanisa wameathiriwa na tamaduni na milagani gani hivyo tunaposoma neno la mungu na kuchunguza aghano jipya ili kujifunza juu ya kanisa na uongozi kanisani mara nyingi tunafanya hivyo kwa kuzingatia asili yetu ya kitamaduni mila na uzowefu wetu na isikose mara nyingi tunafanya kosa la kuchota mistari mbalimbali mbali kutoka kwenye neno la mungu ili kuthibitisha uhalali wa kile tunachofanya kanisani kwetu na tunapoona wengine wasiofanya kama sisi tunavyofanya tunawaonea au kufikiri kwamba kanisa lao silo linalotakiwa na bwana kufanya hivyo ni wala hakumpendezi bwana maana ya podcast hi. tukisoma bwanaisomugutuapata kanun mbalimbali juu ya kanisa na juu ya uongozi katika kanisa kanuni hizo zinafaa siku zote na katika mahali popote lazima tujifunze kanuni za kibiblia na kuzizingatia tukikubali kwamba hakuna aina moja tu ya kanisa lakini kanisa huonekana tofauti kulingana na mahali watu tamaduni mazingira na kadhalika tukijifunza kanuni za kibiblia juu ya uongozi kanisani tutaweza kukubali kwamba uongozi huonekana tofauti kulingana na ukubwa wa kanisa upevu wa kanisa na mazingira ya kanisa na kadhalika kanuni ni zile zile siku zote na zinafaa kwenye kanisa la aina yoyote na kwa watu wa mahali popote kwa hivyo naomba tufanye jambo mmoja tunapoanza kuzingatia mada hii tuombe bwana atusamehe atusamehe kiburi yetu na kuondoa mawazo yasiyofaa au uelekeo wetu wa kuonea wengine wasio sawasawa na sisi tumshukuru bwana kwa kazi kubwa anayofanya katika ulimwengu akijenga kanisa lake hata katika nchi ambazo ukristo ni marafuku na tusome maandiko matakatifu tukiwa na akili wazi tukijifunza kanuni ambazo mungu ametuamuru juu ya kanisa na uongozi na kuzitumia kwa kanisa letu na uongozi wetu pale tulipo tukifanya hivyo tutafanikiwa na kujengwa na neno na kuweza kukubali kwamba kuna makanisa ya namna mbalimbali mbali na uongozi wa namna tofauti tofauti katika dunia hii lakini mungu ni bwana juu ya yote na yeye yote kwa utukufu wake uh, kabla ya kuanza na kusoma neno lazima tufahamu jambo jingine muhimu tunaposoma habari za kanisa katika ghano jipya tunasoma simulizi la kanisa lilipoanza na kukuwa tunasoma simulizi ambalo hutuambia ni nini kilichotokea lakini si kila mara tunasoma kwa nini kilitokea au kwa njia gani yani, ni simulizi na siyo kila mara mafundisho ambayo tunajifunza kwa njia gani au kwa nini umenielewa hebu nitoe mfano katika matendo ya mitume mlango wa 20 mtume paulo alikwenda troa na katika mji huo kanisa lilikutanika ili paulo awafundishe biblia inaeleza vile kanisa lilikutana katika gorofa Saza usiku paulo alitoa mahubiri yake saa nyingi na alipoendelea sana kuhubiri kuna kijana mmoja aliyekuwa ameketi dirishani alilemewa na usingizi sana na alipozidiwa na usingizi wake akaanguka kutoka ghorofa ya tatu akafa tunaposoma simulizi hii tujihadhari tusipokee simulizi kama mafundisho juu ya kanisa na uongozi kwa mfano tusichote kwenye simulizi hii mafundisho ya kwamba kanisa linapokutana lazima likutane katika ghorofa tusichote fundisho ya kwamba mahubiri yetu lazima yawe marefu sana au kufanyika usiku wa manane tusichote fundisho ya kwamba kusinzia wakati wa mafundisho ya neno la mungu ni hatari kwa sababu mungu huhukumu wasiosikiliza vizuri mahubiri na pengine atahukumu kwa kifo la kuchote mafundisho kama hayo kutoka kwenye simulizi ni upuzi lakini kupata kanuni kutoka kwenye simulizi hii inawezekana kanuni ni nini unaonace Uh, mimi binafsi ninaona kanuni mbili tatu katika simulizi hii ambayo pengine tunaweza kujifunza na kuzingatia katika kanisa na uongozi kanisani kwanza inaonekana kwamba kanisa walikutana mara kwa mara kwa lengo la kupata mafundisho ya neno la mungu walikutana katika mji wa troa ili kumsikiliza mtumishi wa bwana akileta mafundisho kwa ajili ya kanisa hivyo hii ni kanuni mmoja nzuri kwa ajili ya kanisa aina yoyote na mahali popote kanuni nyingine ni kwamba walikutana pamoja siku ya kwanza ya juma je hii ina maana pengine ndiyo pengine la lakini tunaposoma habari za kanisa katika ghano jipya kwa jumla tunasoma mara kwa mara ya kwamba walikutana siku ya kwanza ya juma kwa hivyo tunaanza kupata kanuni nyingine ya kuwa siku ya kwanza ya juma ilikuwa na maana maalum katika maisha ya kanisa walikutana siku hiyo mara nyingi ili kushirikiana kumega mkate na kusoma neno mimi binafsi siko tayari kusema kwamba jumapili ni siku ya pekee ambayo kanisa linapaswa kukutanika lakini niko tayari kufundisha kwamba siku ya kwanza ya juma ni maalum naina maana kwetu sisi tulio wafuasi wa yesu kwa hivyo ni siku njema kukutana na kuwa na ibada au ushirika kama kanisa pengine kanuni ya tatu inatoka kwenye simulizi hii ya paulo na ibada ya troa neno linasema kwamba wale mega mkate na mara nyingine napaswa kusema ujihadhari tusichukue simulizi hii moja na kutengeneza sheria kutokana na simulizi hii moja tu tusifundishe ya kwamba kila tunapokutana kama kanisa lazima tumege mkate la lakini tumeanza kuona kanuni katika simulizi hii ambayo inaonekana katika simulizi nyingine katika maisha ya kanisa la agano jipya mara kwa mara walipokutana walimega mkate ili kukumbuka kifo cha yesu kwake kwake na kufufuka kwa katika luka mlango wa 22yesu mwenyewe alimega mkate na wanafunzi wake walipokusanyika pamoja katika matendo mlango wa pili tunasoma vile wao waliwopokeya neno walidumwa katika mafundisho maombi na kumega mkate kwa hivyo tunaangalia maisha ya kanisa kwa jumla katika gano jipya na tunaona kanuni ya kwamba walipokutana pamoja mara nyingine walikumbuka kifo cha yesu kwa njia ya kumega mkate lakini kumbuka hii ni kanuni tu hakuna amri ya kwamba tushiriki meza ya bwana kila jumapili ama mara mbili kila mwezi ama mara moja kwa mwaka ni kanuni ambayo hutupatia uhuru wa kufanya kama tunavyoongozwa na bwana na kulingana na aina ya kanisa na mahali pake nimehudhuria makanisa ambayo wana desturi ya kushiriki mezi ya bwana kila jumapili mara 52 kwa mwaka na nimehudhuria makanisa ambayo wana mega mkate mara chache kwa mwaka tu na njia za kushiriki mezi ya bwana pia ni mbalimbali mbali wengine wanatumia vikombe vidogo vidogo na kila mshiriki anakunywa kwenye kikombe chake na mtu kanisani anatengeneza mkate maalum usio na chachu na kutumia mkate huo maalum katika ibara lakini kuna makanisa mengine ambayo wanatumia kombe moja kubwa na kuipitisha kwa kila mshiriki na mkati wanaotumia ni mkate wa kawaida au chapati kwa mfano wengine wanatumia jusi ya zabibu na wengine wanatumia mvinyo jambo muhimu ni kanuni wala siyo njia wala mara ngapi kwa mwaka kanisa linafanya vilevile vile, hatusomi ni nani aliyesimamia kumega mkate pengine paulo aliongoza katika ibada ya mezi ya bwana au pengine mtu mwingine kanisani hatupati picha popote katika biblia kwamba kiongozi mkubwa aliyevaa mavazi maalum ndiye aliyeweza kuongoza katika ibada la natumaini kwamba umisha ni elewa tunachopaswa kutenda ni kusoma neno la mungu kwa lengo la kujifunza kanuni zilizomo kwa ajili ya kanisa lake mungu tuwe makini kujifunza ni kanuni gani ambayo ni muhimu tuweke katika kanisa bila kulazimisha masharti katika kanisa ambalo bwana hakutegemea tuweke na tuwe tayari kuwapa wengine uhuru wa kuweka kanuni hizo katika kanisa lao na uongozi wao kulingana na aina ya kanisa ukubwa wa kanisa uh, upevo wa kanisa na mahali pa kanisa kulingana na tamaduni na mila bila kusahau vikwazo vilivyo katika nchi yao katika podcast katikazijazo tutasoma neno pamoja ili kufanya vivyo hivyo na kuelewa kanuni muhimu ambazo zinafaa kwa kila kanisa na kila kiongozi Kanisani. jiunga nami katika zoezi hili ili tuwe watendakazi wasio na sababu ya kutahayari tukitumia kwa halali neno la kweli kama biblia inavyosema katika timotheo wa katkninakuonea fahari kiongozi na ninakuombea bwana awe mwamba wako kimbilio chako na nguvu ya maisha yako unapomtumikia Pakawakati wana aku