mara zote watu wanapenda sana kula vitukangwa hasa watu wa mjini na vitukangwa vyote naposema vitukangwa e, kama vile watu wa mjini mjininapeda sana kula chipsi kkukanga e, wakipiga chakula lazima kikangwe au sio na ni ujanja au mtu anaona kama ufahari kula, ha, na mara zote watu huwa hawajali sana vile vitu ambavyo wanakula vya kukaanga yani mtu ataki kujua kimepitia hatua gani mpaka kufikia mezani au sio lakini kitu kikubwa kabisa ambacho kinafanya e, vyakula kaangwa ni mafuta mafuta ya kupikia leo Uh, tunaangalia kubwa kabisa ambalo tunaangalia kubwa kabisa ambalo limefanyika uh, kwenye miaka mitano ya awamu ya tano chini ya rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania dka john pombe magufuli kikubwa ambacho kimefanyika uh, ndani ya, ya, ya wakati huu naitwa dino donald mgunda tutakuwa wote kwenye tukiwa tunaliangazia kwa undani kabisa suala zima la mafuta tunaambiwa kwamba taifa la tanzania linaagiza karibu, uh, karibu tani taifa la tanzania linaagiza karibu tani 570 za mafuta uh, hii ikiwa ni asilimia 60 ya mahitaji yote ya tanzania inamaana kwamba hizi arizeti zote tunazoziona toka tunaanza safari kama tukiwa tunaanza kanda ya ziwa kuja pwani maeneo yote uatuttu waaima arzt akii otana watu wanalima arizeti siu watu wanalima kalanga watu wanalima pamba kwasaabu hata mbegu za pamba zinatumika pia kwa uzarishaji wa mafuta bado wanazalisha asilimia 4 tu ya mafuta yote yanayotumika tanzania na kama inavyofahamika kwamba e, mafuta kimekuwa kama kitu muhimu sana jikoni huwezi kukamilisha mapishi bila kuwana mafuta hii tunaambiwa watanzania tuko zaidi ya milioni h awa wote wanahitaji mafuta kwa wingi sana ili kutosheleza yale mahitaji ya siku mafuta ipo kwenye yale mahitaji muhimu ambayo lazima uyapate e, ni mahitaji ya kila siku yani huwezi ukasema labda upate matatizo ya afya ndio utasema kwamba siwezi kutumia mafuta sasa uh, serikali imeona kwamba kwa kuwa uzalishaji wa mafuta ya ndani sio mkubwa ingawa ni mkubwa lakini bado hauna utoshelezo na kwa miaka kadhaa kumeshatokea ule huleuingizwaji wa uh, mafuta umesikia kuna mvutano aya mafuta anoingiza ni ghafi hapana mafuta ghafi yana kodi yake siju yanatakiwa kupunguzwa yani kumekuwa na ujanja ujanja na konakona nyingi kwa sababu unajua kuna watu huwa wanatumia tatizo kwa ajili ya manufaa binafsi e, mwaka 218 waziri mkuu wa jamhuri ya muungano wa tanzania kasim majaliwa alitoa tangazo na kuwataka wadau wote wa kilimo hasa taasisi ya utafiti wa kilimo tari kujipanga na kuja na suluhisho la kudumu la mafuta ya kupikia ingawa wanasema ili upate suluhisho la kudumu lazima uanzie mbali na likajwa tamko la kuliamsha ngo lipo la kuliamsha zao la chikichi ambayo linatoa mafuta maarufu sana yanaitua mafuta ya mawese sasa zao la chikichi limekuwepo kwa nini kigoma kwa sababu zao la chikichi lilikuwepo kigoma ingawa ukiwauliza wale wazee wazee wa kongwe watakwambia kwamba chikichi zamani kigoma haikuwa inalimwa ile kwamba kuna mashamba chikichi kigoma wanaamini kwamba e, kwa upande wa waa sababu unajua kigoma imepakana na tanganyika naziotanganyika tanganyika liko mpaka upande wa kongo kwahiyo inaaminika kwamba kwenye misitu ya kongo e, yaani michikichi iko mingi sana kwa hiyo eidha wakati wanafanya safari wengine wanaamini ndege walikula kuna kitu wanaita gazi wenweanaita magazi kuna migazi ni ile michikichi yenyewe lakini kuna lile tunda sawa ile mbegu kwahio wanaamini kwamba mbegu huenda zilikuwa zinaitwa na ndege au na watu wanaosafiri kwahiyo kwa, mi, kwa miaka ya mwanzo michikichi ilikuepo n yani, kama miti tu ya porini imeota mbali mbali lakini mwaka 19 na67 kama sikosei uh, mwalimu julius kambarage nyerere akaamua kulifanya zao la chikichi kuwa zao la biashara sasawa sasa hapa eneo la kuitanga ambao kwa sasa ni gereza kubwa ambayo linapatikana katika mkoa ni moja magereza yanayopatikana katika mkoa wa kigoma Eh, kulipandwa kabla hapo hawakukuwa gereza lilipandwa hilo shamba la chikichi wenye watu wa kigoma wanaijiwa kama migazi ilipandwa heka kadhaa ambayo ukipiga hesabu kuanzia mwaka 1967 mpaka sasa eh, imekula chumvi kwa sababu wanasema hata uzalishaji wake umeshuka sio ule ambao wanautarajia sasa waziri mkuu alivyotoa tamko kwamba watu waanze sawa wadau wa kilimo waanze kufanya juu chini kwa ajili ya kuleta zao la chikichi tena kwa sababu wanasema e, mimea mingi sana inatoa mafuta arizt inatoa mafuta mahindi anatoa mafuta uh, ufuta unatoa mafuta lakini kila kinachotoa mafuta inategemea naye kile kiwango cha utoaji mafuta E, katika mimea inayotoa mafuta mengi ni pamoja na chikichi lakini kwa kuwa ilikuwa inalimu ana wakulima wakulima wanasema uh, u, yani, wananchi wengi sana wa kigoma wanalima wanalima chikichi wanalima migazi kmimekua ama la urithi kwa sababu ina matumizi mengi wanatengeneza baadhi ya marigafu wanatengenezea sabuni lakini kikubwa kikiwa ni ayo mafuta sasa waliopewa agizo la mara ya kwanza kabisa walikuwa taasisi ya utafiti yetari kwa hiyo kilichofanyika mwanzo kabisa kilichofanyika mwanzo kabisa uh, kwa ajili ya kulileta zao la chikichi tena kwenye maisha kwa ajili ya kuja kufunika hii asilimia 60 ya uhitaji wa mafuta ya mawese kikaanzishwa kituo cha utafiti e, cha kihingo kihingo ambacho ni kituo cha utafiti cha tari wanaita tari kihingo hii tari kihingo ikaanzishwa mwaka 218 ni miaka michache tu iliyopita wakapewa malengo wakawa wanatakiwa kuzalisha miche bora ambayo itakwenda na wakati ambayo licha tuwakwenda na wakati lakini pia itatoa yaani tuseme itamlipa mkulima baadaye ya ule ukulima la na wa zamani wasema ule u, u, u, ukulima aliwo wachababu sawa sahivi walime kisasa mbegu ziwe za kisasa ili zimlete tija kubwa mkulima lakini lizije zitatue tatizo kubwa la mafuta ya kupikia katika taifa la tanzania tunamwangalia tuna mkurugenzi wa tari wa wahicho kituo cha utafiti kihingo ambacho kiko nje kidogo ya manispaa ya kigoma anaitwa daktar flison kagimbo d kagimbo anatuambia tu kwa muktasari yale ambayo wamefanikiwa sawa kuyafanya kwa sababu tunaambiwa kwamba uh, kabla mbegu ambayo ilikuwa inatumika zamani walikuwa wanatumia mbegu inaitwa pura hii ndo ambayo ilipandwa miaka ile na ndo mbegu unaweza kusema mbegu mwenyeji kwa ukanda ule ambayo asilimia 90 ya wakulima wa chikichi wanailima lakini kuna mbegu ambayo imeanza kuja kwenye eneo la kigoma ikiwa inaagizwa kutoka costarica e, wa, wa, wa, hii mbegu wanaitwa wanaita sa inalimu ani kwa kiwango kidogo sana kama unavyofahamu kutoka ka mpaka kufika kigoma sio safari ya mchezo, mchezo kwa hiyo mche mpaka uje umfikie mkulima unauzwa kwa bei ya juu kidogo o, kwa kuwa walwaletaji huwa wanapata rusuku wanauza mche mmoja kwa shilingi l lakini wanasema kwa bei yake tu ya, ya kawaida unatakiwa uze kwa shilingi 11 dr kagimbo ambaye atatupa tatuafa E, jinsi ambavyo wamejipanga kwa ajili ya kurudisha zao la chikichi ili kuja kufidia ile asilimia 6 ya mafuta katika uhitaji wa mafuta kwa watanzania sasa kwa sisi hizi mbegu ambazo tumekwisha kuzalisha tukipata hizo miche milioni ml4 4kt ukiangalia kwa mfano sisi tungesema tusiuze kwa mche mmoja kwa bei ya 11 kwa bei ya shilingi el inamaana kama tanzania ingeagiza hizo mbegu ingegarimu kiasi cha shilingi bilioni moja kama hivi amaana sisi uwepo wetu wa kipindi cha kpn ca mak moa mez mcac mksha tumekwishaokoa shilingi bilioni ambazo zingetumika kuagiza mbegu sasa aziagizi tena tumezalisha wenyewe na tutazisambaza na mbali mbali kwa wakulima na wadau mbalimbali kwa ajili ya kuzalisha mafuta ya kula Uh, kwa ajili ya kuleta suluhisho kwa ajili ya kuleta suruhisho sh- uh, wadau mbalimbali wameshirikishwa sawa kambi ya jeshi la borombora ambayo ipo kilomita chache kutoka manispaa ya kigoma nayo pia imehusika sawa imepewa na yenyewe wanasema mlaba wake kwenye kuhakikisha inapatikana ya kutosha na mashamba ya kutosha lakini hiyo miche pia wakizalisha iimfikie mkulimatulipokea e agizo kutoka kwa mweshimiwa waziri mkuu kuhusu mkakati wa kujitosheleza kwa mafuta ili kuweza kuondoa ku, kupoti ku, ku mafuta kutoka nje kwa hiyo agizo hilo tulilipokea na ukpwa malengo ambayo ya kuweza za ya kupata malengo ka ekarefu biiamksam mpak saaiv tunazoa ekari mianan ambaotutak kwanza upandaji mwezi wa e, mbegu kutoka ya utafiti kiinga ambao kwa awamu ya kwanza tulipata mbegu kuminatisalfu na awamu ya pili tumepata mbegu laki moja na awamu ya tatu tukapata mbegu hamsii e, kati ya hizo mbegu ambago, sasa hivi tuna mbegu ni lakimoja na stii natatu elfu ambazo ziko kwenye awamu tofauti lakini za awamu ya kwanza eluishiasi ma8 tunategemea kwenye, shambani mwezi oktoba lengo ni kuweza kujitosheleza kwa mafuta na vile vile katika uzalishaji wa hizi mbegu nikuweza vilevile kupatia mbegu taasisi au jamii zinazotuzunguka nipamojakuna swala la ushirikishwaji saabu hiki kilimo kinafufuliwa upya kilikuwa hapo nyuma kimekufa kwahiyo tunao ushirikiano mzuri na jamii zinazotuzunguka na kama mnavoziona mbegu ni zaidi ya itajio lakwetu kwa sababu itajio la kikosi ni kwa eka elfumbili utomati ukipiga hesabu unapata ni mbegu laki moja kwa hiyo tuna ziada ya mbegu ambayo tunatakiwa sisi kutosheleza kwenye shamba letu ambayo itaenda kwenye jamii zinazotuzunguka na hii mbegu imetoka kwenye nani brid kati ya mbegu ya dura na mbegu ya pisfera ili kuweza kupata hii mbegu ya tenera ambayo ina uzalishaji mkubwa ambayo italeta tija kwa serikali pamoja na jamii kujikomboa kiuchumi eneo la kuitanga ambalo kwa sasa kuna gereza la kuitanga ambako ile miche iliyopandwa mwaka 1967 au sio ilo eneo lilipewa magereza kwa hiyo magereza na wenyewe wamepata we sehemu yao naa wanaeka zao kadhaa ambazo wamepewa jukumu la kuzilima na pia ni eneo ambalo linatumika na kituo cha utafiti kwa ajili ya kukuzia miche yaani pale ndiko ambako watafiti wana wana wanaweka miche u, kwa ajili ya kuigawa kwa maeneo mbalimbali kwa hiyo watafiti wanafanya kazi na kambi wanafanya na gereza la kuitanga lakini pia wanafanya na kambi ya borombora ambayo tumetoka kuisikia hapo awali e, kwa majina naitwa ndio mkuu wa gereza la kuitanga hapa ageza kuitanga tuna hekari elufu 8 na ishirini na sita na kati ya hekari hizo serikali inatarajia kupanda hekari elufu sita za mchikichi mpya ya tanela ambayo ni mbegu bora tunayo mchikichi ya zamani ambayo ni hekari elufu moja na mia moja ambayo ilipandwa mwaka elfu moja mia tia stia 8an inaoromosi miaka hamsin na mbili kwa hiyo imeshazeekala ingawa bado tunaendelea kuvuna mahitaji ya, ya magereza kwa nchi nzima ni, ni lita 38380 ambazo ukiangalia hapa ni sawasawa na romo ekari 28 za tanela kwa hiyo sisi tukipanda ekari eu 6 za michikichi hapa tuna uwezo kulisha magereza yote nchini na sapulasi nyingine tukaendelea tuka kuzalisha na kulisha nchi nchi lakini kuna wakulima ambao wamenufaika na aina hii ya kilimo kwa sababu kilichofanyika ni kwamba uh, kwenye vile vyama vya msingi vya wakulima wa wanapata usaidizi wa moja kwa moja kutoka kwa watafiti kwamba wanapewa miche eh, ili kupata hizo bidhaa bora kama inavyofahamika wanasema kwamba kwenye hii miche hii miche mipya ambayo kwenye hii miche ambayo inazalishwa kwa sasa na hii miche ambayo inazalishwa kwa sasa ya chikichi wanasema uzaaji wake kwa mwaka ni karibu unazalisha mchikichi mmoja unaweza ukazalisha lita 28 kwa mwaka lakini kwa hizo mbegu za zamani ambazo watu wakigoma maarufu wanaita mbegu hiyo wanazihitajiwe sawa kwa asabu inaozalishwa sasa hivi inaitwa terera hii terera ni chotara ya michikichi ya aina mbili kuna chikichi wanaita pura ambayo ni maarufu kama jiwe ambao nimesema toka wali kwamba hii wakulima wa chikichi asilimia 90 ndo wanailima alafu asilimia 1 ndo ile miche inayotoka nje asiia001 ambao wanaita wenyewe wenyeji wanaita inaitwa pesfera kwa jina la kitaalam kwa hiyo pesfera na pura wamefanya wame, wame, wame, wame, wame, wame, wame wamefanya wanasema cross breeding wakapata e, terera terera ndiyo mbegu ambayo inagoiwa sasa hivi kwa wakulima wa chikichi kwa mkoa wa kigoma ambayo wanasema inazalisha lita 28 kwa mwaka tofauti na hii pura ambayo ndio wanalima wakulima wengi wa kigoma ambayo inazalisha mpaka lita sb kwa mwaka kwahiyo unaweza ukaona tofauti na hii tumsikilize mzee wetu hapa mkulima eee, sawa huyu mzee anaitwa mzee huseni mchumbuka au sio e, yupo jirani kabisa na kituo cha utafiti cha chayuo jirani kabisa na kituo cha utafiti cha kihingo yuko jirani na kituo cha utafiti cha kihingo mzee mze huseni maarufu kama makorokocho anaiona ana tofauti ya sasa kwa sababu yeye yamekula chumvi ndugu mtangazaji ukiangalia migazi ambayo sasa serikali inakuja kufanya kazi kubwa ya kuwaboresha wakulima ni hii ambayo inapamba kwanza kwa matunda mengi kwa mchikichi mmoja inakwenda mpaka miche ishirini mpaka kumi na tano ukija kwenye michikichi ya zamani ilikuwa inapamba miche mine haizidi hapo lakini ukienda kwenye uvujaji wa mafuta michikichi hii ya kiasili tulikuwa tunapata pipa moja unapata lita ishirini na tano michikichi hii mipya pamoja nakuwa haijapanda sana pipa moja una uhakika wa lita 45 kwa hiyo utaona utofauti ni mkubwa mno lakini kwa kuwa serikali imechukua hatua za makusudi na kulileta shirika la tali ni ukombozi kwa masikini wa chini kulima anavyohitaji kwani anapewa mbegu bule si hivyo tu kuandaa benki ya kilimo kwa ajili ya kuwapatia kuwa, kuwa kuwajengea uwezo wa kulima michikichi ni fursa ya kuonyesha wazi upanuzi mkubwa wahivi kwa mkoa wa kigoma na tanzania zima kwa ujumla hakika awamu ya tano inaacha alama kama kuna kuachwa alama imeacha alama kwa sababu kama tutapata taifa litapata suruhisho la mafuta ya kupikia kwa miaka kadhaa inayokuja kama tunavyofahamu michikichi ni tofauti na mimea mingine e, arizeti itamea kukiwa na mvua sawasawa pamba itamea kukiwa na mvua ufuta utamea kukiwa e, na mvua na bahati mbaya haya mazao yote ni mazao ya msimu ma msimu mv ikija nzuri itanani ita, ita vizuri msimu ujao ukiwa mbaya ile kiwango cha uhitaji au kiwango cha uzalishaji kinashuka lakini kwa mchikichi uh, ukishauhudumia ukianza uzalishaji kama hii ambayo inatumika sasa tunaambiwa ilipandwa toka m197 lakini mpaka sasa watu wanakula mawese watu wanatengeneza gwanji sabuni maarufu kabisa kwa ukanda ule wa kigoma naitwa dino donadi mgunda mpaka wakati mwingine maelezo, maelezo. Ma- ma- ma- maelezo. maelezo.