uhaligeni mpenzi mfuatiliaji wa vipindi vyetu vya afya kama ilivyoada huu ni mwendelezo wa vipindi vya afya hiki ni kipindi cha mjadala kipindi ambacho tunajadili mambo mbalimbali mbali kuhusu afya ninaitwa ninaitwal alma studioni siko peke yangu nipo na este apollo nipo na dilunga pamoja na d bors karibuni sana studioae sana, sana salila leo katika mjadala tunajadiliana kwamba kwa nini watu wengi wanapata magonjwa ya lishe wakiwa na umri mdogo ungana pamoja nasi mpaka mwisho wa kipindi hiki jamani nadhani wengi tunasikia huko mtaani kwamba huyu mara ana pressmara kijana huyu ana kisukari mara mm. unakuta mtoto tu wa darasa la saba ana mvurugiko wa homoni au nayasikia peke yanguyanasikika yanasikika kwa wote katika jamii vitu hivyo vina, vinaonekana mm. na watu wengi tunasikia wakisema na mahospitali pia watu wanaenda nafikiri ni kwa nini kwa nini hili jambo linatokea kwa nini watu wanapata magonjwa ya lisho wakiwa na umri mdogo eti dada este dguran mm. mimi nadhani labda ni kwa sababu ya kurithi kwamba labda mama alikuwa na kisukari labda mtoto anapata pia kisukari mm. labda ndo maana wanaumweh Mm, mm, dilungabwana <laughs> eh, kwa upande wangu mi nafikiri wazazi yeah. chanzo ni wazazi kwa sababu kabla ya kuzaa lazima uwe na mipango baadaye kwamba nitakuja kuwa na mtoto na baada ya kuzaa mtoto wangu ni mlee vipi mi nafikiri ni malezi dokta vipi upande wako uh, yani sijaelewa huyu amesema yeah. kwamba uh, tunarithi magonjwa magonjwai uh, huyu naye amesema ya kwamba Uh, ni malezi mm. kwa nini na mnawasingizia wazazi kwa sababu nyiwe wote mnahamisha <laughs> tatizo kutoka kwenu mnalipeleka <laughs> tatizo kwa Wazazi. Wazazi. na ndivyo jamii ambavyo inafikiriainafikiria kwamba magonjwa yarishe ni magonjwa ambayo yanatokana na urithi mm-hmm. uh, kwa hiyo um, nani ambaye tunatakiwa tumtukane tunatakiwa tutukane vina saba hivi vinavyoturihisisha magonjwa kizazi na kizazi mm-hmm. kitu ambacho sio kweli kwangu mimi Mm-hmm. kwa sababu uh, nikiangalia uh, baba yako anaweza kawa na uzito mkubwa uliokithiri mm. yeah. lakini wewe ukajitahidi kula vizuri na kuwa mzingativu walishe bora na mm. usiweze kuwa na uzito alio baba yako yeah. kwa hiyo uh, kinachotokea ni kwamba tuna rithi eh, vina saba ambao vinatuhatarisha kupata magonjwa lakini ili uweze kuibua kitambi uibue kisukari uibue shinikizo la damu inategemea na mwili huo unauhatarisha katika mazingira gani mm. unauweka vipi e, kwa hiyo mm. mara nyingi ni hivo kwahiyo mimi naweza nikasema kwamba uh, si hata changamoto au si wazazi Mm. ambao tunatakiwa kuwatuhumu kwa nini vijana wengi tunapata magonjwa suu katika umri mdogo mi mm. naweza nikasema tu ni maisha ya ulimbukeni na maisha ya utandawazi kivipi apo yeah. tena E, mimi mzazi wangu mm. alivyonilea mm. amenilea katika mazingira ambayo nimekuwa smshamba wa utandawazi e, kwa sababu mimi hata tv ili, ile ilitelevishen mm. ile nimekuja kuiona nikiwa fomaki pindi hicho hiyo tulikuwa tunaenda sehemu tunalipa shilingi mia mbili mia mm-hmm. moja mm. e, mnaingia sasa katika kutoka ukumbini hmm. e, mlango ulikuwa wa kutokea ilikuwa ni, ni mbele ya hiyo tv Mm-hmm. E, yani, yani naenda ilikuwa ni kama nyuma ya hiyo tv mm-hmm. kwahiyo uh, nilivyokuwa napita nikagusa kafika hivi watu labda wana wanaingiani dkta inamaana kwamba ulikuwa unahisi labda watu wanakaa mule ndaimona <laughs> e, kwahiyo nimelelewa katika mazingira ambayo mm-hmm. wazazi wangu walikuwa hawataki kabisa mm-hmm. uh, kupokea mambo ya utandawazi mm-hmm. uh, nilikuwa nikikutwa tu nasikiliza mziki ninapigwa mm. e, nikikutwa tu labda ile utoto utoto tunasokota kama sigara unapigwa mm. e, yani kila kitu ilikuwa ni kwetu ni dhambi yani mm. kila kitu kwetu ni kosa mm. e, kwa hiyo maisha kama hayo e, ukikutwa unaku, unakunywa kitu chochote ambacho kinaonekana ni kilevi kilevi unapigwa mone mm ni mwendo wa viboko, viboko. ukikuta unacheza mpira umeacha mbuzi wanachungaukikuta umetoroka umeenda kuangalia trea ya ngumi ile <laughs> <laughs> kijijini saa kumi na mbili wanaenda kuangalia trea ya ngumi <laughs> na penyewe unapigwakwa <laughs> <laughs> likuwa ni mwendo wa kupigwa, <laughs> wa kupigwa. <laughs> kwa hiyo nimekuwa hata sasa hivi katika mazingira sasa hivi <laughs> mimi mtu anaweza akaniambia hebu tutoke auti basi twende sehemu mi naona yani ni kazi yani ni mm. kazi umeona eh? mm. kwa hiyo maisha hayo yananifikirisha ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kwa kiasi kwamba hata kama nina mapesa mengi mfukoni mm. hata kama nina pesa ninazilalia mm. yaani haya maisha ambayo watu wengi wanayaona ya dar daresslam maisha ya mjini mimi mm. arasiaajhsiwezi <laughs> <laughs> <Kujirusha, kujirusha. laughs> pigpighiiumuka uh, uh, <laughs> zileoko uh, kwa hiyo ni mazoea umezoea hichos yes, kwa hiyo inachotaka mm. kusema tu ni kwamba vijana wengi uh, cha kwanza kabisa wamelelewa katika mazingira ambayo hayawafundishi misingi ya lishe bora mm-hmm. alafu kitu kingine vijana wengi wamelelewa katika mazingira ambayo wanawaona wazazi wao jinsi wanavyo kula jinsi wanavyoishi jinsi wanavyopati kwa hiyo unakutana na mtu anakuambia mimi tangu nakuwa namwona baba anakunywa pombe tangu nakua namuona baba anavuta mm. sigara mm. Mm. Kwa naona ni kitu cha kawaida kile mm. Mm. Koyo, kwa hiyo naweza nikasema kwamba e, jinsi sasa n- e, narudi kule kule kwenye wee livo unasema malezi uh-huh. e, inawezekana vile kwa sababu um, anaona wazazi wanaishije na yeye anakuja anaiga ule mtindo uliopo mtaani mm. e, mtindo uliopo kwa wazazi mm. anaendeleza gurudumu lakini kitu kingine kuna ile e, tunaweza asema kwamba ni e, utandawazi ulioingia na urimbukeni e, mtu e, mungu kambariki amesoma amepata kazi amepata hela mm-hmm. e, mwisho wa siku sasa anakuwa hana akili namna ya kuzielekeza hela yake yani zile hela zake azielekeze wapi mm-hmm. azielekeze kwenye kujenga au kwenye kubomoa saaawo so. vijana wengi huwa waelewi ya kwamba e, pesa zao kwa asilimia kubwa wanazielekeza kwenda kubomoa wa mwili mm. nasi kujeng badala ya kujenga mwili mm. yeah. kibaya zaidi sasa e, na unaweza ukaamini maneno yangu ya kwamba wanawake wengi baada ya kuingia kwenye ndoa mm. ndipo huanza kunenepa na kuugua ndiyo kwa sababu anaona maisha ndoa ameyapatia mm. amesoma e, amepata kazi mm. amepata mume mm. ameyuko kwenye ndoa mm. amepata watoto mm. kwa nini asijiachie lakini <laughs> wanasema kwamba wameridhika na maisha ya ndoa ndio maana mm. wananenepa hivyo sio kuridhika naweza nikasema ni ukosefu wa elimu ni ukosefu wa elimu kuna siku moja niliwaambia hapa kwamba e, sisi madaktari huwa tunafundishwa masomo ya uraia e, kuanzia e, shule ya msingi elim. Elim. sekondari f56 e, chuo kikuu mi nimefundishwa somo la uraia chu kikuu developmental mm. studies yeah. mm. e, e, nimefundishwa pia e, e, e, somo moja ambayo tunaitaadvanmaona mm. mm. e, mm. kwa hiyo e, nataka kusema tu kwamba kulitakiwa kuwepo na somo la lishe kuanzia shule ya msingi lazima mtu asome somo kuepo la lishe lazima kuwepo na somo la lishe a lazima kuanzia mm. form 1 hadi form 4 epo na somo la lishe kuanzia eh, eh, kuanziachuo kikuu mm. mtu asome somo la lishe lazima ao ingekuwa hivyo mi... ingekuwa na msaada mkubwa sana katika jamii kwa mitahara ile ya zamani hilo somo lilikuwepo kipindi iko sio kwamba ilikuwepo ile eh, mnaita science kim ukihachana na science n linategemea na shule lakini kuna lile somo la nutrition, nutrition. eidha ni advansi mm-hmm. au olevu kwa mfano kama pale za naki kuna, mm-hmm. kuna kombi kabisa ya nutrition kwamba mm-hmm. watu mnajifunza mnajifunza kula mnajifunza kupika namna ya kuandaa chakula ninimimi sisemei hiyo mimi nachosemea ni kwamba kuwepo mm-hmm. na ulazima wa kitu kama sisi madaktari ambavyo tunalazimishwa kusoma kitu fulani kuanzia madarasa ya chini mm-hmm. mpaka juu maona mm-hmm. kwamba ni lazima iwe unasoma sayansi iwe unasoma a mm-hmm. lazima kueosomo la lishe hii itasaidia sana mm-hmm. eh, kukinga kizazi na kizazi eh, kuja kupata magonjwa sugu huko baadaye mm-hmm jambo jingine ambalo naweza nikasema uh, vijana wengi kwa nini wanapata magonjwa sugu ni haya maisha ya starehe hasa uvutaji wa sigara mm. eh, unywaji wa pombe Mbe. kupindukia eh, matumizi ya madawa ya kulevya mm. eh, hiyo naenyee ni changamoto mm-hmm. kitu kingine ni ukosefu wa elimu kujua madhara ya uzito mkubwa dio kwa sababu asilimia kubwa ya vijana sasa hivi wanalea uzito mkubwa kwa asilimia kubwa sana mm. na wengi hawaamini na hospitali nyingi hazitilii msisitizo na sisi watumishi wa afya tunaona ya kwamba kitambi si ugonjwa mm. niliwaambia y kwamba kitambi ni ugonjwa hata katika mwongozo wa kutoa ugonjwa wa mtu kwa mfano mm. nawewe unapokuja hospitalini nikitaka kukuandikia kwamba huyu mgonjwa niliyempokea leo nimemkuta ana uzito mkubwa kupindukia mm. e, kuna mwongozo kabisa nikienda kusech ugonjwa wako wa wabeit ntaukuta kwayo hmm. kitambi ni ugonjwa kuna mwingine anasema kwani kamknaniwashana changamoto kubwa nadhani ni yapo kwa sababu bado taasisi za afya hazijachukulia maanani mm. yes, hiyo ni changamoto kubwa, kubwa. Pia. Mm. na ni, mimi napenda tu kusema ya kwamba mimi siku moja nilikaa nikajiuliza mm. kwanini kuna wafadhili wengi sana kwenye magonjwa ya kuambukiza mm. kuambukizakanini kuna wafadhili mm. wengi sana kwenye magonjwa ya kuambukiza okay. kama kuamubkiziv mm-hmm. ah. orona mm. e, tukiangaliabyani yeah. mm. e, kuna wafadhiri wengi sana hata mm. malaria yeah, maaiatbiawafamapesa mm. mm. eh, mm. eh, mengi anamwagwa sana umeelewa yeah. mm haita vilevi pia watu wanaotumia madao ya kulevya kuna wafadhili wanajitokeza anatoamesadon mm, zile eh, eh. Eh. La, yote hayo mm. ni kwa sababu uh, watu wengi wanaona kabisa tb eh, corona eh, hiv ni vitu ambavyo vinaua kwa kasi sana maendele mm. hmm lakini kila ambacho kinaua taratibu lakini kinadhoofisha nguvu kazi ya taifa ikiwemo magonjwa ya lishe e, uzito mkubwa uliokithiri mm. e, kitu kama kisukari shinikizo la damu mm. ni magonjwa ambayo yanatesa saikolojia za watu yanatesa kiwiliwili cha mtu mm. kiasi kwamba hata uzalishaji unashuka mm. kama mtu hawezi kupanda ngazi ya ghorofa moja tu E, kiasi kwamba akishuka asubuhi kwenda kuandaa chakula hapandi mpaka jioni anapoenda kulala mm. kwa sababu ya uzito mkuwa mm. e, kwahiyo huyu mtu yake inakuwa iko chini anakuwa kama mtu tegemezi hawezi tena kufanya kazi za kimaendeleo mnaweza mm. e, mkawa mnaongea naye hivi lakini ni mtu ambaye mnaweza mkampoteza muda wowote kwa sababu ya madhara ya uzito mkubwa Yeah. kwa hiyo changamoto iko pale kwamba hakuna mkazo mm. mkazo hakuna elimu ya kutosha kwa hiyo jamii inakosa elimu ndio maana vijana wengi wanapata magonjwa sugu katika umri mdogo mimi hilo la elimu unaliunga mkono kwa sababu mtu anaweza akahaso sana kutafuta pesa akahaso sana kusoma lakini akishazipata anaja ah, mi bwana nimesoma sana nimeumia sana nimehaswa sana leo nimezishika pesa kwa nini nisijiachie kwa nini nisile vyakula vizuri vizuri vitavita kwa hiyo hhiyo ni moja ya ukosefu wa elimu ya lishe kwao hilo mi naliunga mkono sana hilo na okay. si hivyo tu mm. kitu kingine ambacho nakiona ni kwamba hata sisi ambao tuna elimu eh, mm. madaktari unajikuta pia sisi vyakula vinatuathiri mm. mm. unajua ni kwa sababu gani mimi mm. yaani mii nimekuja kugundua ya kwamba ukweli umefichwa mm. Mm. E, ukweli umefichwa mm. kwa sababu uh, nikikaa nikifikiria vizuri nahisi kama kuna mpango mkakati wa mtu kudhoofisha mm. taifa Eh, ili iliunajua eh, nilikuwa nasoma tafiti moja ya who unaambiwa kwamba ongezeko kubwa la watu ambao wana magonjwa sugu ya lishe ongezeko hilo linatoka katika nchi maskininchi zinazoendelea mm. mm. mm. sasa nikaa najiuliza sisi nchi maskini ndo kwanza eh, ndo kwanza kabisa tunakula vyakula asili ndio hatuna maviwanda mengi ambayo yanasindika mavyakula mm. sa kwa nini sasa hivi tunaanza tena kuongoza e, kwa sababu wale watu wa uzito, wa, wenye uzito mkubwa kupindukia waliokuwa na kansa mm. kisukari shinikizo la damu tulikuwa tunawaona kwenye matelevisheni hukolakini yeah. yeah. yeah. sasa hivi tumebadilika kwa sababu gani tuna, mm. tumefanya mapokeo mm. Tena mapokeo, e, mapokeo ya mitindo ya upishi mm. ya wenzetu kule kwa mfano badala ya wewe este kuamka asubuhi nakula kiazi kilichochemshwa mm. utaamka asubuhi utakula kiazi kilichokaangwa yeah. mm. ndo kilichokaangwakiamu e, <laughs> baadala ya kuamka kula viazi e, vilivyo miogo iliyochemshwa mm. wewe unakula miogo iliyokaangwa mm. umeona hiyo changamoto Kubwa. Mm kijijini tulikuwa hatuli chakula cha ngano mpaka siku za sikukuu mm. lakini sasa hivi vyakula vya ngano e, tunaamka navyo tunalala navyo usubuhi utap, utapiga mandazi matatu mm. na chai na soda mm. alafu jioni utakula tena labda e, chapati e, umemwagia asari juu E, na chai au na maziwa mm. una utalala yni e, unafikia e, una e, jamani familia yenu leo mnakula nini usiku e, leo tunakula chapate mm. kweli familia mnakula chaatalafu <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> sasado kuna hiikasumba kwamba ujuu tunatakiwa asubuhi tule chakula ambacho kif, yani kifungua kinywa kawaida mchana mm. inatakiwa ule sana kama ugali wali mm-hmm. ila usiku tule vitu kama kwamba usiku inatakiwa mtu kitu, <laughs> <laughs> <laughs> inatakiwa ule kitu line, yani, kisiwe kizito tumboni usiku kwa ajili ya ajiliya nasema watu wengi wanakosa elimu ukichukua ile ngano ile ngano unajua mi zamani nilikuwa bibi yangu alikuwa akienda e, mjini akirudi kijijini alikuwa anatuletea mikate mm. hasa tukiletewa mikate nakuambia kesho yake unaweza ukairisha kwenda shule yani <laughs> <laughs> tunaona ni kitu kipya kimefikaje huku mkate umeona ametoka mwanza hapo ameleta kijijini mkate mm kwanza mkache tu mpaka ukafike kijijini haujavunda yani unashukuru mm. una yake mm. tunaushambulia kweli kweli chai <laughs> chai tunaanza kula sasa uaasa ni kila tumbo, linageuka, yani tumbo lilikuwa lilikuwa linageuka tumbo liua li, li, li, li, iageukaumbo li, hapa limevimba hapa limevimba mevmbaamevimbaunajua <laughs> kijijini, kijijini unapokuwa mdogo kuwa <laughs> unacheza mpira umevua shati mm. wanaanza kunicheka mbona tumbo lako linajigawa hapo nina gesi kibaoee hapo na gesi kibao hey. <g> sasa <finances> <g machtimedia> nilivyokuja kukua nkaanajiuliza mbona ni kila ngano napata shida hii shida inatoka wapi mona mwisho wa siku nikaja nikagundua katika kusoma na kutafiti kwenye ngano ngano ina vitu vikuu vitatundio kitu cha kwanza kwenye ngano kuna mm-hmm. kitu kinaitwa amlopectin a mm-hmm. amlopectin a nikimimina ni, ni, ni, ni, ni sukari katika mwili wako ni wanga ambao unamimina sukari nyingi sana sanaio inaitwa amopectin a mm-hmm. alafu uh, ndani ya ngano kuna kitu kinaitwa ni ptn ambayo inafanya ngano ivutike sasa mm. lengo langu nitaka kuzungumzia hii eh, ni eh, prten ambayo haimengenyeki kwa wepesi inapoingia katika mfumo wa chakula kwa hiyo mm. mtu anapokula chakula cha ngano anakuwa ameweka pia nini Gruten. Gruten. hii r haimengenyeki kwa wepesi kwenye mfumo wa chakula Mm. ni saa kama we una mashine inayosaga nafaka aafu umeweka kokoto kokotokwahiyo yani mfumo wa chakula utabaini nini hiki kilichoingia Kilicho mm. kinga mwili naanza kupambana mm. kwahiyo eh, vyakula hivi ambavyo havimeng'enyeki kwa wepesi kiwemo vyakula vya ngano mm. kinachofanika ni kwamba husababisha kuvimba kwa mfumo wa chakula. chakula ule ukuta wa mfumo wa chakula unavimba mm. tunaita inflammation of the intestine. kuvimba kwa ukuta wa mfumo wa mfumowacaua baada ya mfumo wa chakula kuvimba inaweza kakuhatarisha kupata mambo ya aeji mafua sugu inaweza kakuhatarisha kupata matatizo ya yajoint matatizo ya pumu mm. eh, kumbe mm. eh, mtu anaposema ya kwamba jioni si muda wakula chakula kizito anakula mm. chapati ameweka athari eh, chapati amemimina s E, na juisi pembeni mm. anasema anakula chakula chepesi, chepesi. sio kweli hicho <laughs> chakula kizito hakimengenyeki kwa wepesi oh, mm. kama kuna gluten inaweza kuchukua hata masaa saba ndo <laughs> e, maana unakuta mtu mwingine anasema usile nyama nyama ni nit haisagiki kwa wepesi kwa sababu wee una vidonda vya tumbo mm. e, kula ngano Mm. E, ngano mm. nzima haina shida mm. wakati ngano ina mm. kati ya nyama na, na, na, na, na gluten. Gluten. Mm. E, ipi ambayo inameng'enyeka kwa wepesi ni hiyo eh, mm. watu wengi unajikuta y kwamba hawali nyama hawali nyama ya ng'ombe mbuzi kondoo mm. wanakimbilia kula vyakula ambavyo ni vya ngano ambayo mm. haijawapesd wanasema ngano nzima Hmm. changamoto ni kwamba gesi inabaki pale pale tumbo kuuma inabaki palepale pale pale. pale. kwa sababu anakuwa anakula chakula ambacho si rahisi kumengenyeka kwa wepesi wepesiam na ukosefu wa elimu pia elimu inakuwa hafifu sasa pale mimi nilizungumzia kuhusiana na urithi kwa hawa vijana wadogo hiyo nayo itakuwa imekaaje kwamba hakuna sababu ambayo inasababisha labda si <laughs> sihani kama kurithi mm. kunaweza kupelekea vijana kupata magonjwa ya lishe kwa mdog sasa mbona kwa mfano mimi nikawa mwembamba alafu labda mama angu akawa wembsma uu mwembamba kama mamaake alafu mdogo wangu labda akawa mnene asema huu mili ya kwa baba zake i kivipi hapana unajua kwa mfano mimi nina ni, ni, ni simu labda na kitu cha plastiki mm. nikikisogeza karibu na moto kinayeyuka mm. lakini hiki kitu cha kuyeyuka nikikisogeza karibu na moto nisipokisogeza karibu na moto akitayeyuka ndio mm. mm. mm maana yake ni kwamba unaweza ukaa umetoka katika ukoo ambao e, wengi ni wanene na wee uko hatarii ni kuhudhurika na vyakula na mazingira ambayo wao yamewaathiri kwa mm. hiyo huwa haturithi uzito mkubwa haturithi shinikizo la damu haturithi kansa mm. mm. unazaliwa ukiwa hauna haya matatizo mm. haya matatizo unakuja kuyatengeneza wee mwenyewe nyumbani mm. kwao naweza nikasema ya kwamba tunachorithi ni mfumo au mtindo wa maisha kwa mfano kama wewe umekua na mama yako akiwa anampikia baba yako chakula hivi na hivi akipeleka mezani unaona chakula jinsi anavyompakulia mm. na nawe ukiambiwa mpakulie baba babako chakula unapakua kama mama ambavyo u unamwekea wali pale pembeni mm. unamwwekea na e, viazivilingo vi, vi pale pembeni mm. na nakajuisi pembeni baba mm. anakula mm nashangaa baba anaanza kutengeneza kitambi kitambi kitambi sasa wewe pia utakuwa unaunda sahani hiyo hiyo wewe mm. pia utaondoka utaenda kumpikia mume wako vileile vile, vile. yeah. kwa sababu umefundishwa kule mm. kwa hiyo kuna haja pia sisi wanaume eh, hata kabla hata ujaoa au uko kwenye ndoa mm. ni jambo la kujisomea sasa ujue ya kwamba E, vyakula hivi vinamuathiri binadamu kwa namna ipi mm. ukisha jua unatakiwa ukae na mke wako mm-hmm. ukae na mume wako mjadiliane mm-hmm. kwamba mume wangu sasa tushagundua sisi kinachotunenepesha ni hiki mm-hmm. sasa tunatakiwa tutengeneze mpango mkakati wa sahani mpya tuache kula kwa mazoea mm-hmm. tuache kula kutokana na malezi mm-hmm hule kulingana na baolojia ya mili yetu yeah. inatakiwa kulishwa vipi mm. hapo ndipo inaweza ikasaidia kuokoa jahazi la vijana wengi ambao wanaanza kulea magonjwa mengi katika umri mdogo Ndiyo. lakini hapo hapo dokta mbali na uzito mkubwa mm. tunaona kwamba familia nyingi zinakuwa na malezi yani zinapokezana malezi mfano mm. kizazi cha mamaangu mimi kimepokea malezi kutoka kwa bibi bibi naye amepokea malezi kutoka Andiyo. kwa kwa bibi bibi huko nyuma nyuma nyuma mm. lakini nadhani kinachotakiwa ni kubadilika na mazingira kwa sababu mm. kama zamani kama mfano kizazi cha mama wangu mimi hapa labda ndo kimekuwa kimekua kimekua kimekuwa mazingira yakaja yakabadilika wakaanza labda kutumia ngano mapishi ya kukaanga kwa wingi na kusahau kile kizazi cha nyuma kwamba walikuwa wanatumia nazi wanakula vyakula vya kuchemsha nadhani kuna ile haja ya kufuata kitu kilichopita nyuma kuliko kuendana nawye mazingira kwamba kwa sababu hivi tupo kwenye zama za digitali kutumia zile deep sijui mm. mafuta y mbegu mkamua mm. maana hivi kila mtu unatoa mafuta ya kupikia hiyo eh, nayo pia nadhani inaweza ikawa changamoto eh, mimi uh, huwa nasema siku zote mm. eh, tusiwaenzi wazazi wetu au bibi na babu zetu kwa mambo mengine lakini kitu kikubwa kabisa cha kuwaenzi ni mtindo wa maisha ambao wao waliishi hasa katika vyakula yeah. e, binadamu hajawahi kubadilika miaka na miaka muundo wa uh, mwili wa binadamu ni ule ule mm. kinachobadilika ni aina ya maisha na vyakula vinywaji mtindo wa maisha tunaoishi kwa hiyo kumbe kinachobadilika ni vitu ambavyo viko nje ya mwili wa binadamu mm. lakini mwili wa binadamu ni ule ule kama babu zetu waliishi miaka miamoja na ishirini mm. eh, na sisi tunatakiwa tuishi huo umri lakini kwa sababu vyakula tunavyokula vinywaji tunavyokunywa mtindo wa maisha sasahivi ya kiutandawazi mm. vitu hivyo vinaathiri mili yetu mm. vina life expectancy yetu mm kwa hiyo eh, ni jambo la msingi sasa kurudi kwenye our ancestors diet mm. babu zetu na bibi zetu walikulaje hiyo mm. inaweza ikasaidia sana nadhani yeah. hata kama watu wataona kwamba ni ukizamani ni ukizamani sawa lakini mtu unafanya kwa ajili ya kulinda afya Ake yako, yako. Mm. unasemaga dobo kwamba ni heri uishi maisha ya fupi yenye furaha mm. na amani kuliko mtu uishi maisha marefu unafanya kazi ya kuwapa tabu wenzio mara wa kupeleka hospitali kila siku mm. unakaa unaugulia mm. mm. maumivu ya mwili kwa sababu tu ya vyakula na starehe ambazo zinazifanya kwa mda hivo tu unajua wewe st leo hii sawa mm. uh, vyakula unavyokula sasa hivi haviwezi kuonyesha madhara yake sasa sasahivi vyakula e, unavyokula sasa hivi vitakuja kukuonyesha madhara yake hapo baadaye baadaye sana kwa hiyo ni sawa ni kama ni kitu ambacho kinakuangamiza taratibu taratibu kwa hiyo vyakula hivi tunavyokula ni sumu Ndiyo. ambazo zinaangamiza miili yetu taratibu na uwezi ukagundua kama kina kudhuru Mm-hmm. kwa hiyo leo hii unapomkuta mtu anakula biliani hilo ndizi za kukaanga mm-hmm. e, ameweka pale pembeni makukwu amekaangwa ameweka mm-hmm. pale juisi amemwagia lojo hilo unawezajo linafuta vilevile yee anahisi amejiachia madhara ya hiyo sahani yake anayokula nakwambia hivii baadaye ni hatari sana mm. kwa hiyo vyakula unavyokula sasa hivi haviwezi kukuathiri wakati, wakati huo mimo. umekula mm. ni sumu inayoathiri taratibu kwa hiyo watu wengi hilo huwa hawajui nakwambia hivii daktari mimi huwa nakutana na mtu eh, anakwambia yaani daktari naomba unisaidie mateso nayopitia usiku mimi lali nikitaka kufumba tu hivi macho na roho yangu inataka kuchukuliwa uh-huh. yani kuna wakati naona kifo n yani, daraja kati ya kifo na uhai ni jembamba kama karatasi hivyo mm-hmm. jembamba mm-hmm. yaani baada ya ilekuna hali, hali fulani inamuijia mm-hmm. afu ile hali inatoeka mm-hmm. anafikiria ni kama mtu anataka kuja kumchukua afu anamwacha uh-huh. the way anavojisikia vibaya menyelewa mm-hmm lakini nakuta ana miaka chini ya miaka thelathi mm. na tano lakini muulize lifst yake yabata aliyokuwa anaishi wakati enzi zake enzi zake enzi hizo anashika hela enzi zake anawaka anatolewa viwanja kila sehemu mm. kwa hiyo jinsi unavyoishi sasa hivi utakuja kulipa Badai. Badai, sawa sawa kwa hiyo kuna umuhimu sana wa ku kila mm-hmm. kitu kinachopita katika paji la uso wako jiulize mm-hmm. hiki ni chakula au hiki mm-hmm. cha kutokula mimi nafikiri vitu vikubwa ambavyo vinachangia vijana wengi kuugua cha kwanza kabisa ni kukosa elimu kama mm-hmm. nilivyosema mm-hmm. cha pili kitu kikubwa ambacho kinafanya vijana wengi waugue ni mtindo wa mapishi yetu ya sasa mm. hakuna eh, kitu ambacho kinaangamiza watu wengi kama vyakula vya kukaanga mm-hmm. vyakula vya kukaanga ni vibaya mno mm, mno mm, yaani kama mm. mtu ananisikiliza leo hii akikuta chakula chochote kilichokaangwa kwenye mafuta ya mbegu Mm. Yeah, anavyokila kile chakula ni sawa kama anavuta sigara mm. zile sumu zinazotoka kwenye sigara ni sumu zile zile zinazotengenezwa wakati mafuta yanatokota mm. kibaya zaidi zile sumu zinatoka kwenye yale mafuta na kuingia kwenye kile chakula kinachotokota kwenye yale mafuta mm. kwaho unapokula kiazi unapokula muhogo unapokula ndazi unapokula samaki unapokula kuku aliyekaangwa kwenye mafuta mengi akawa anatokota hasa mafuta na alizeti pamba soya mahindi ni hatari mm. sana katika mwili wa binadamu kwa hiyo vijana wengi wanadhurika sana na vyakula vya kukaanga nikuambie mm. hilo mm. lakini kingine kukosekana kwa elimu namna ya kuunda sahani mm. e, mimi niwambie kitu kimoja e, muundo wa sahani huu tunaokula sasa hivi mm. ni muundo ambao si muundo jinsi binadamu anavyotakiwa kula io kwanza kabisa n yani, ni nje yani, ni ya mfumo wa chakula cha mm. yes ni nje kwa sababu mfano labda nikupe mfano Ndiyo. binadamu mm. E, ametengenezewa mazingira ya uhitaji mdogo sana ya vyakula vya sukari na wanga mm. lakini sahani yetu jinsi ilivyo mm. e, vyakula vingi ambavyo unatakiwa ule kwa wingi ni vyakula vya wanga na sukari mm. lakini angalia chimbuko la huu muundo wa sahani tunayokula sasa hivi mm. chimbuko lake ni wapi chimbuko ni mwongozo wa lishe mwongozo wa lishe uliundwa kwa mara ya kwanza mwaka elfu1977 uundwa na, mm. na marekani mm. Omba... baada ya u mungozo kunduo, mungozo huu mwongozo kuundwa mwongozo huu ulipokelewa na uingereza mwaka mia el19h0 miaka mitatu baada ya kuundwa umwongozo mm baada ya huu mwongozo kuundwa ulisambaa duniani kote mm. na huu mwongozo ulikuwa na mpango mkakati wa kuzuia watu kuendelea kunenepa kuzuia mm. maradhi ya moyo mm. kuzuia watu wasipate kansa na magonjwa mengine ya lishe Diyo. changamoto tunayoiona ni kwamba ongezeko la watu wenye magonjwa ya lishe kama uzito mkubwa uliokithiri mm. shinikizo la damu na magonjwa ya moyo kansa mm. imekuwa ni kubwa zaidi Uh, ukiangalia mwaka elfu moja mia 9 na themanini na sasa hivi mm. kwa hiyo ina maana ni kwamba lishe hii ni kama vile ilikuja kutibua muundo huu wa sahani kama vile ulikuja Luku kutibua chibua. huku nyuma tulikuwa hatuli kwa mwongozo mm. tulikuwa tunaenda kuwinda vyakula tunakulaa tunaenda kuvua samaki tunakula mm. kwahiyo tulikuwa tunachinja ngombe tunakula mm. tunakamua maziwa tunakunw mm. tuna mm. lakini sasa hivi tunaambiwa hapana unatakiwa ule kwa mwongozo mm. ni mwongozo up ambao unatakiwa kufata mm. zaidi ya nusu ya saani yako unashauriwa ule vyakula vya wanga mm. mm. Gali, nusu gari wali ndizi kwa hiyo mm. huu mtindo wa maisha ambao tunakula ndio mtindo ambao unatokana na mwongozo wa rishaamerika mm. uh, ukiangalia mafuta ya kupikia tukaambiwa hatutakii uh, kutumia mafuta yetu asili yanayotegemea eh, yanayotokana na teknolojia ndogo Mm-hmm. kwa mfano e, mafuta haya yanayotokana na kuchemsha labda e, mawese mm-hmm. e, kuchemsha labda nyama e, ambayo ina mafuta kuchemsha nazi mm-hmm. e, au, au, au kuchekecha maziwa mm-hmm. tukaambiwa hayo mafuta ni mabaya mm-hmm. na mafuta peke yake ni mafuta yanayotokana na soya mm-hmm. mafuta yanayotokana na mahindi mm-hmm. mafuta yanayotokana na rizeti mm-hmm. mafuta hayo yanahitaji teknolojia kubwa ili kuweza mm. kwa m, m, huyu mwamerika wakati anatengeneza huu mwongozo wa lishe mm. yeye alikuwa anataka kunufaika kiuchumi yeye ndo awe mm. msafirishaji yeah. mkubwa wa hivyo vitu. vitu duniani mm. kote mm. ukiangalia mpango mkakati wa mwaamerika yeye alitaka kuwa msafirishaji mkubwa wa mafuta ply mkubwa kwa sababu hata mahindi yalilimwa mengi yakakosa pa kwenda wakaanza kuyabadilisha kuwa mafuta mm. hebu fikiria yale mahindi we unabadilisha kuwa maana mm. eh. mm. eh. eh. mm. no sasa sisi mm. tulivyoletewa mazao kama ya mahindi tukabuni pishi letu linaitwa ugali wazungu hawana ugari, mm. eh. ugari. Yeah. Mm. tukaa tunaona kwamba sasa sisi tutatumiaje nini Man I mean, ya ya ya, hey, ndo mana watu wanasema monaata yeah, <laughs> msamia pia ugai kwa kingerezauaaimshiatuujimzitujimgum sisi tulivyoletewa hivi vyakula vya wanga mm. eh, tukawa tunatafuta sisi matumizi gani tufanye mm. tukawa tunakuja tuka na pishi letu ndo tukatengeneza ugari mm. tukatengeneza mm nini kwahiyo hivi ni vyakula vo zamani hatukua navyo kwahio kiujumla tu sahani tunayokula sasahivi ni sahani ya kimpango mkakati mm. ilitengenezwa kuja kuwanufaisha wengine minafikiria kwamba kama tungekua tunakula kulingana na mili yetu inavyotakiwa kula mm. tusingekuwa Tusinge na magonjwa kiasi hiki ko tunakula ambavyo baolojia ya mili yetu haitakii kulishwa hivo hebu mm. fikiria umenunua gari ya yarni aafu mm. hiyo gari inatakiwa kujiendesha kwa eh, dsel mm. we unaenda kuchanganya mafuta ah. lazima, lazima ile gari <laughs> itachakaa mapema mm. kwa ndivyo watu wanavyofanya unajikuta uh-huh. wewe unakuwa raised unakuwa unalishwa vyakula vile na ukipata hela sasa sinajua ukipata hela mm. e, zamani ulikuwa unatamani kula chips lakini hela mm. Utaji, so, utajibana, utajibana vile vile kula chakula cha nyumbani sasa hivi mm. umezipata mm. unaweza e, ukala hata milo mitano kwa siku mm. e, bado umekaakaa soda umeweka kwenye begi kwahio utajikuta ya kwamba masaa yote unashindiria vyakula asukari na wanga kibaya zaidi mm. vile vyakula vinaleta uraibu ina maana ni kwamba hautoshiki yaani muda wote unanjaa njaa mdate nakiu unatamani ule unatamani ule yaani dokta hapo samani nikuingizie kidogo mimi na rafiki yangu nilienda kumtembelea kwao jamani mm. ile familia kwanza wote wana kifafa aanymbn lakini hmm. yani uh-huh. ni mtu ambaye anapenda mapishimdaotanashinda ladawt waaanendashule ana <coughs> kwenye begi zile za ndani mm. alafu La kuna soseji mm. siu kuna nini mm. wakirudi mchana mm. ni wanene familia nzima lakini sasa ndo anaweza akaa wamekaa darasani ti chini okay. wanamrudihivo sasa ndo mm kama juzi tulikuwa tunasoma uh, ugonjwa wa mzio suu mm. uh, vyakula hivi tunavyopika ni sumu ambazo zina athiri mwili taratibu mm. kwa sababu uh, kama nilivyosema vyakula vya kukaanga mara mm. nyingi chakula kinapokua kinatokota kinafyonza zile sumu mm. zile sumu zikiingia mwilini zinaathiri ubongo mm. zile sumu zinaathiri mishipa ya damu mm. zile sumu zina athiri eh, jointi ngozi mm. kifua kwa hyo mtu anaweza akaa anaishiwa tu pumzi gafla anadondoka kwa sababu ya mwili kuwa katika mzio sugu na huo mzio sugu umeathiri e, mishipa ya damu kwa mfano mishipa ya damu mm. e, kuta za mishipa ya damu huwa, huwa zinatengeneza kitu kinaitwa nitric nitric oxide mm. nitric oxide husaidia mishipa ya damu kutanuka vizuri kufunguka vizuri ili damu nyingi ifike kichwani ifike kwenye moyo kwenye ninis zile uza sa ata na zile zinazotoka kwenye vyakula vya kukaanga huwa vinaenda kuathiri kuta za mishipa ya dam tunasema injuries, na zinasababishauvimba kwa zile kut zile kuta za mshipaya dam zinashindwa kutengeneza kitu ambacho kinafungua mshipa ya damu ifunguke vizuri tunaitawahio kinachosababisha endothrium inr kinasababisha endothiumdisfuntion fel mm. ya kuta za mishipa ya damu kuzalisha nitric oxide mm. hiyo inasababisha eh, mishipa ya damu inayopereka damu kichwani kuto kufunguka vizuri na damu iweze kufika kichwani mishipa ya damu ambayo inasababisha sikulathen nzuri ya hewa eh, katika mwili wako inakuwa kwa hiyo sumu za vyakula E, ni changamoto kubwa lakini pia zile sum huwa zinaathiri njia za hewa mm, njia za hewa mm. zikiathirika zina sinyaa haziwezi kufunguka vizuri e, lakini pia njia za hewa zikiathirika kunasababishwa na yam mm. zile njia zinakuwa nyembamba kwa sababu ya kutengenezwa kwa makamasi mengi katika njia za hewa mm, e, zina mm. e, zina sinya. kwa hiyo kitu hicho kinaweza kumwathiri mtu shangaa tu mlikuwa mnazungumza kidogo anaishiwa nguvu mm. hio mm. lakini kila sio kifafa kinachosababishwa na labda labda mtoto alipata jikovu wakati mama anajifungua hapana hiki ni mm. ni mm. kitu ambacho kimekuwa kwao inamaana mtindo wa maisha kwaonaweza kasema tu kwamba ukosefu wa elimu sambamba na hilo pia kuna wale wazazi ambao mtoto wake labda ana miaka mitano mm hajaanza shule bado au wajaanza ile chekechea bado mm-hmm. unakuta kila asubuhi mm-hmm. lazima amchukulie juisi ya kopo mm-hmm. asubuhi anamchukulia juisi ya ya ya labda labda ikifika ikifika mchana atampa atampa ugali juisi ya kopo. Ikifika jioni saa utakuta anampa tena wa sukari sukari sukari sukari sukari, sukari mwishi wa siku unakuta mtoto anafikisha miaka kumi na nane kama ni wa kike tayari mm. ana mvurugiko mm. wa wam kama ni wakiume tayari pia ana mvurugiko wa mm. unakuta mzazi anajiuliza mtoto wangu imekuwa hivi imekuwa hivi bado mdogo lakini ni jinsi mwenyewe alivyomlea amemlea hivo mpaka mwishi wa siku mtoto anarinikkumbusha kitu kimoja mm. juzi kati nimepokea mgonjwa mmoja hospitali huyu ni binti mdogo sana mm. yuko nadhani kama sio form siof huyu e, binti huyu mm. binti ana miaka kama kumi na tisakama skosehi huyu mm. binti um, amekuwa aki kwa muda wa mm. miaka miwili miaka mm. miwili ana anamenelewa amehangaika sana kutafuta mm. suruhisho kwa nini ana over bleed. Over bleed. Mm. mwisho wa siku huyu binti alikuja kukutana na mchungaji, mchungaji wake ni askofu wake mm. askofu akamwambia mimi kuna sehemu nilienda kutibiwa mm. nikashauriwa baadhi ya vyakula ambavyo inatakiwa kula kusema mm. ukweli nimepata mabadiliko makubwa sana mm. sasa alivyoona askofu mm. anamwambia kuhusu vyakula, vyakula. Mm ynilimpa eh, eh, nguvu kubwa sana yes. mm. unajua mambo ya kula yangekuwa yanaongelewa na watu wenye dhamana mm. mm. tungekuwa mbali. mbali sana mm. sanalakini mm. so, yes. watu wenye dhamana hawaongei vile vitu vya msingi mm. sasa unajikuta mtu mpaka haja amwamini do boa nilii alafu pia ninaongelea youtube ninaongelea mm. instagram mm. naongelea facebook mm. imani inakuwa ni ndogo kwao baada ya yule binti kuletwa tukafanya uchunguzi nilimgundua ameathirika na vyakula vya kukaanga sana mm. nikamwambia sasa nakupa mpangilio wa na nakupa hivi vinasasumwa ambayo vitakusaidia wewe kuweza kukondoa katika msongo wa sumu mm. basi tukaanza matibabu ndani mm. ya mwezi mmoja hedhi kakata mm. Mm. E, miezi iliyofuata akaanza kuwa anaingia kwenye tarehe zake zile zile uh, mambo sasa hivi ni buruda uh, e, anapata hedhi kwa wakati binti yauvab tena hamna um, tena kupata b nyingi, nyingi katikati ya mzunguko kwa wake um, kwao kumbe vitu vingi vinasababishwa na vyakula sasa niwaambie sasa changamoto niliyokuwa nayo kumwokoa huyu binti mazingira ya shule ya yab alafu ana tatizo la athari ya vyakula mm. alafu ana ob mm. mm. alafu yupobkazianal <laughs> wanaosoma maisha ya boarding wanaelewa mi mm. mm. mm. <laughs> nafikiri dokta tulivyo vyote vimetokea na vinaendelea kutokea swali linakuja tunajikwamua vipi katika magonjwa hayo ya lishe Uh, tunajikwamua kwa kujua mzizi wa tatizo huko wapi ndio maana siku zote tumekuwa tukiona hata katika familia nyingi mm. e, mama unakuta ni yupo mm. alafu baba mm-hmm. mama yupo yupo baba hivi <laughs> eh. eh. ni kwa nini hiyo amefariki angalia huo mzizi na ukiangalia katika jami hio vitu vipo sana hivi ni kwa hiyo ya siku zote katika jamii eh, watu wengi wanasema t kwa sababu wanaume tuna hekaheka heka nyingi sana mm. <laughs> eh, kwahiyo katika hekaheka heka zetu za utafutaji unaweza ukafyatuliwa mm. na bodaboda unaweza ukafyatuliwa na gariio <laughs> eh, lakini sasa hivi wanawake hey. pia wanatafuta mm. kwahiyo hiyo haiwezi kuwa ni kisingizio mm. sindohivo mm. eh, kwahiyo mimi naweza nikasema kabisa wanaume wengi ni wapuuziaji wa mambo mm mapuziaji sana hata nikiangalia mimi katika programu zangu hizi za lishe mm. eh, watu ambao wanamwitikio mwitikio mkubwa mm. eh, watu ambao wanamwitikio mkubwa ni wanawake mm. wanaume wengi wanapuuza mm. na unakuta mwanamke wanawake wana tabia ya ku, kuangalia kule mbele nini kitatokea mm. kwa hiyo mwanamke anaona kabisa wangu akiwa aki amelala na hema vibaya mm. Mm. mume wangu akiwa anatembea ana shida mmewangu anaamka usiku anaanza kutembeatembea misuri mekata mm. anapomsoma bo anatengeneza anajua mme wangu yaweza kuwa anateseka na hiki kitu mm. lakini mwanamke namna gani atamuingia mwanaume amwambie kwamba ni pombe inayokuwa athiri eh. ni sigara inayokuwaathiri mm. ni vyakula vinavyokuwaathiri mmewangu jenga tabia ya kula vyakula nyumbani mume mm. wangu mimi nimejifunza kula vizuri ni hivi kuna mm. mama anaweza akaanza kulia machozi anadondosha anasema naweza vipi kumbadilisha mume wangu mm. naona anaburuta miguu mume mm. wangu anaumwa chakali mm. nifanye nini kwa sababu mwanaume anakuwa haingiriki watu mm. mm. wakuchukulia pot e, haingiriki ynyni yani, yani ametengeneza ni yani, kiasi kwamba mwanamke unashindwa umwingieje kakuaalafu mm. e, anaona swala la kumzungumzia juu ya kula kitu mm. cha ajabu kabisa ni upotevu wa muda ni ujinga mm. fulani hiviyeye anawaza kujenga magorofa mm. anawaza kumiliki mabasi mengi Basi. anawaza kum... lakini hivyo vitu vyote huwa tunaviacha eh. mm. kwa hiyo nachoona mimi kwa nini wanaume wengi wanapoteza maisha mapema kabla ya wanawake hii mm. ni kwa sababu wanaume wengi huwa watilii manane eh, vitu vidogo vidogo mm. kama mm. hivi unajua ni mara chache sana hebu fikiria kwamba eh, mimi hapa si hivyo nifike kazini mm. niatendi wagonjwa mm. nihakikishe ofisi inaenda vizuri nihakikishe vitu vingine vyote vya maisha yangu vinaenda vizuri, vizuri. Mm. alafu nikumbuke kuingia instagram ni msome fulani anafundisha mambo ya afya nikumbuke kusoma mm. kitabu cha sayansa mapishi kinafundisha jinsi ya kula vizuri kudhibiti magonjwa ya utuzima mm. watu wengi hatuna hiyo kasumba mm. kwa hiyo hiyo ni tatizo na ni janga kubwa sasa Tana. kwa sababu wanawake nyie huwa kidogo mna mda e, okale mm. mm. ka muda kadogo unaku, unapokuwa unatafuta viumbeaumbea kwenye instagram unakutana na dr mm. unasoma <laughs> anaeleza juu ya oxidative stress <laughs> na cancer, mm. oxidative stress stress na na kisukari oxidative stress na pumu mm. stress na upungufu wa nguvu za kiume mm. stress na tezidume. unasema ha, ha. kumbe teidume mm. unasemamntambadilishaje mme wang wanachokifanya wanachukua kli anamtumia mume wake mume mm. wake anaangalia hata ajibuananao <laughs> moja ya jambo kubwa ambalo linasababisha wanaume wengi wanapoteza maisha mapema ni, mm. ma, ni, ni, ni kupuuza mm. vitu amsingi hasa vitu ambavyo vinalenga kulinda afya yeah. yake sisi tunajilia tu mili yetu aifanye matengenezo muda mm. mwili matengenezo haupo, haupo. ningewashauri wanaume kitu maisha unapokuwa unazitafuta hela. Mm. sana kutafuta mbinu ya kuweza kuzuia magonjwa sugu yatakayokufanya wewe usizifurahie pesa zako mm kwa sababu hata kama wee una mabilioni ya pesa unayalalia mm. leo hii ukapata magonjwa yanayokulaza kitandani mm. tunaweza sisi madaktari kukuwekea mitambo ambayo inakufanya unapumua huku jitambui ukaishi hata miaka kumi miaka ishirini lakini kuna faida ganikfdni bora uishi umri mfupi hapa duniani lakini usiwe na matatizo yoyote ambayo yanakufanya wewe muda wote uwe y unaugulia nini maumivu umenielewa kwa hiyo watu wengi wanaishi umri mrefu kwa sababu ya vidonge wanavyokunywa kila siku Hmm. akiacha kidonge leo kesho yake yakeaatokei kesho yake atoboi kwa hiyo watu wengi leo hii wanafikisha miaka themani hmm. kwa sababu ya dawa za kuongeza umri wa kuishi hapa duniani hmm. dawa za kisukari dawa za, za pumu mm. eh, dawa za eh, shinikizo la damu mm. tumenelewa hizo eh? mm. dawa zote leo hii au leo hii mtu akiziacha kesho atoboiboi mm. wefikiria kifua kimekubana unashindwa kupumua unahemea mdomo mm. alafu usipulizie dawa ya pumu Wee. leo hii presha iko mia mbili kwa ngapi kifua kimejaa alafu mm. usinywe dawa ya presh sukari iko theathina ngapi mashine azisomi alafu sinywe dawa ya kisukari kwa hiyo watu leo hii inavyoangalia hata katika jamii mm. wanatumia madawa kila kukicha lengo ni kuongeza umri wa kuishi hapa duniani lakini hawaishi kwa amani Dio. anaishi katika mateso ya hali ya juu Mm. sasa ndio maana anasema ya kwamba kuna faida gani ya kuishi umri mrefu hapa duniani Waputabito. ukiwa na dawa kumi kwenye sanduku lako mm. ambayo unatakiwa kunywa kila siku mm. wakati unaweza kujikinga na hayo yote kwa kuzingatia kile unachokula na mimi nimekuja kugundua ya kwamba mwanamke akipata magonjwa ya lishe mm. ni rahisi zaidi kuyadhibiti kwa sababu mm. mwanamke iko makini zaidi na kufuatilia zaidi masharti yanayopewa na daktari mm. Wana wa, wanaume wengi ni wapuuziaji San. Mm. San. kwa hiyo upuuziaji ule unawafanya ugonjwa watandike mm. sana kwa hiyo kama ukipata magonjwa mwanaume uliye bize mm. yako kuishi umri mrefu ukiwa na yale magonjwa ni muda mfupi sana mm. mm. mm. ndio maana unakuta hata mwanaume akienda hospitali kwenda kufanya vipimo unakuta kama ni kansa tayari imeshafika steji mbaya mm. au kama mm. ni ugonjwa ameenda kupima tayari umeshafika steji mbaya kiasi kwamba yani hata kupona yake ni tia majitia maimajtia maji ao namiinaoba toe mfanofanoahiabauosmibabanuyuatambogasaaa mbogagani mepika maarage mboga mm. ya mm. yeah. majani na nyama aya kuna samaki apa nimeleta ongezeni <laughs> afu moziona izi ndi zichemshechemshe kidogo ziwekesawakatiaaa jini nm nye vipi pakueni yaani anapenda ukoko awali sio wali wenyeweoo kikilala nakamb h paule koko aali nn hu asa ni saa kumi namoja kamka anagonga na majirudiho mfumo wa maisha msh wasiku ndo kama hivo doka anavosemaksasasa amba akikaa hiv anaema asalichokua nasingizia zaidi anasema mafuta lakini sasa ila kwingine yani mafutakipika mbogantkuniuaketnwenye kniekangkangaasaakwambia t ata vipaja iiamboga sab nilipokuja mimi wakati na kufahamu d bos hey. nilijifunza mambo mengi kawa namtafuta sasamevyakula okua nakula vile vingine sio vizurikaanza acakula kipooasubumbi mamaako a mamaako ndo anielekeze mimi mwambie hiyo mipango ya kula <laughs> Yeah. mama nikiongea nae naaaaa uadaa ningine ambe i atahodaa ntazitumiao taaiane dawa aat ndo akisharudiesakumia chochote kilichopo mbele yake nakwamiaa lakini taratibu alianza kunielewa yani mm. bapunguza kidogo basi kula samaki kula kidogo. Kidogo. Ah, we, Wewe. Basi kula sa... unapojisikia nakumbuka baskuskia njabaojaosaansia mapishi ni kula napojiskia njakab sasahiinaona kidogo n ajalalamikakambe mm. mm. kweli vyakula inachua inachukua, inachukua muda sana sana mm. sana hasa mwanaume aliye bzi mm. eh, kufanya mapokeo hasa ya kiki tunachokifundisha mi ni mimi ninapokea wagonjwa ambao ni second hand mm. mm ni nhn sana kama nguo ambayo haujaanza kuivaa wewe mtu wa kwanza imevaliwa mm. na mtu mwingine alafumimi <laughs> <laughs> oh, napokea wagonjwa ambao ni nimi mm. sipokei wagonjwa feh waliogundulika na magonjwa mm. napokea wagonjwa waliopigwa na kisukari hasa uh. napokea wagonjwa waliopigwa na maradhi hasa. hasa kiasi kwamba mgonjwa akikusimilia historia yake unabaki unapumua mmelewa kwa hiyo mwanaume mpaka akaja kwa daktari anaadmiti kwamba ninaumwa <laughs> amechakazwa kweli na ugonjwa mm. sasa sijui hii tabia ya wanaume wataacha lini yani, yani kiasi kwamba kukubali kwamba ninaumwa natakiwa nitafute medical mapema, mapema. Mm. ili nipate utatuzi wa ili jambo mapema wanawake huwa wanasononeka sana juu ya tabia ya mwanaume mm. Mm. lakini kwa mazingira ambayo yapo mm. unajikuta mwanamke mwana hawezi kumbadilisha mone wake mwana. Mm. na mwanaume yuko bze unajikuta yeye chochote kinachopita anakula chohote anachokula anachokula hakizingatii lishe yani chochote anakula anakula anakula anakula yeye swala la kuzingatia lishe hlipo mm. mwisho wa siku anakuwa yuko hatarini kupoteza maisha mapema mm. kuliko mwanamke kwa hiyo sababu yeye vitu ambavyo anavipa kipaumbele mm. si vitu vya msingi mm. kao nashangaa wanaume wengi ambao wameanzisha mamiradi makubwa mm. wanapotezaga maisha Misha kabla mfana. hata wajaenjoi miradi mm. yao mm. mi nawambiaga siku zote kuna faida gani ya kuhangaika kutengeneza vitu vikubwa utakavyoacha alama hapa duniani mm. alafu hauzingatii unachokula chochote mm. kinachopita kwenye paji la uso wako wewetwende mm. lakini mm. sasa sasahivi nikuambie kitu kimoja mm. angalia matajiri wengi hivi duniani mm. wanazingatia lishe eh. watu sasa hivi wamekuwa wajanja, wajanja. wajanja. Eh. ukimkuta mwanaume anatafuta pesa mm. alafu azingatii kile anachokula mm. yule bado mshamba hajastuka Haja yeah. wanaume wengi ambao wanatafuta pesa mm. familia nyingi ambazo zinatafuta pesa huu mm. sasa hivi wameanza kujenga tabia ya kulinda afya mm. wameanza yeah. kushtuka kidogo unajua magonjwa yanaweza akakufirisi ndani ya siku moja pesa zako zote ulizozitafuta zikaisha yeah. yeah. nishawahi kusikia mama mmoja akwa analiambia e, dawa e, kulikuwa na dawa fulani ya kansa mm. alitakiwa kuchomwa hiyo e, dawa iliuzwa dola elfu ishirini dola elsi n kama milioni arobana ngapi hiyo mm. mm. ni dawa moja amenunua dola elfu ishirini umenielewa mm. sasa hebu fikiria utatakiwa kutumia mara ngapi mm. hicho kipesa chako ambacho unakibanabana unashindwa kula vizuri hicho mm. kipesa unachokibanabana huoni kwamba huko mbeleni hautaweza kuziba hilo tenki ambalo litakuwa limetoboka kila sehemu yeah. yeah. well, mm. kwa hiyo kuna eh, haja sasa ya kuweza kuzingatia hasa tunachokula ili yeah. kuweza kujenga future yetu ambayo haina magonjwaaaaaduel so, so. di <laughs> <laughs> bwana dilunga umeelewa bwana nimeelewa na kwanzia leo ntakuwashuhuda wa, wa, wa, wa uko majumbani watu wastuke mm. tusio watu wa tu hatu vyakula lazima tustuke tubadirike mm. kuna msemo mmoja rafiki yangu alishae kuniambia bwana dilunga katika maisha haya ya kila siku mtu unatakiwa ubadirike kitu cha kwanza cha pili ujitambue alafu cha tatu akaniambia acha mazoea kwao mi nafikiri msehemu unaweza tukauchukua kwa wale watu ambao bado hawajashtuka wa tuwaambie kwamba wajitambue wabadilike alafu baada ya hapo waache mazoea waktmiwakitumia hii njia nafikiri watu wengi watabadilika na wat, wataendelea kufurahia maisha yao mpenzi mfuatiliaji wa vipindi vyetu vya afya kama ulivyosikia kutoka kwa dr bos pamoja na washiriki wenzangu katika hiki kipindi cha mjadala jitambue acha mazoea na nini kingine dil badilika, eh, eh, badilika. <laughs> ukiweza kufanya hivyo katika afya yako kwa kupitia chakula unaweza ukajikinga na magonjwa ya lishe na unaweza ukakinga familia yako kupata magonjwa ya lishe unaweza kupata mwongozo kutoka katika kitabu cha saynsi ya mapishi ambalo ni suluhisho la kitambi cha wanga na magonjwa mengine ya lishe kitabu kinapatikana nsambo samboea duka lipo mwananyamala mkabala na hospitali ya mwananyamala usisahau kutufuatilia katika mitandao yetu ya kijamii ikiwemo instagram pamoja na facebook andika nsambo andikasambo au ausayansi ya mapishi vilevile vile youtube andika dr bos mkumbo md usisahau kusubscribe kuen na kubonyeza iko kialama cha kengele ili kupata mwendelezo wa vipindi vyetu vya afya ukiwa na swali lolote acha oment yako katika mtandao wa kijamii ambapo umepata kipindi hiki mimi ninaitwa ln almasi mpaka siku nyingine tena bb