kutengeneza mazingira mazuri kwa vijana wetu wao na rafiki zao wakae katika maeneo mazuri ambao wataweza kufurahia kipindi chao kujifunza mambo ya mungu kwa pamoja na kufurahia ujana wao katika njia nzuri karibu dada kwenye podcast ya leo katika mbara wa afrika asilimia 6 ya watu umri wao ni chini ya miaka 2a katika nchi ya kenya kwa mfano umri wa stani wa idadi ya watu milioni 54 ni miaka 20 katika tanzania vijana kati ya miaka 15 na miaka na 34 ni zaidi ya milioni 16 kwa hivyo mkazo wetu wa leo juu ya hudumi ya vijana ni muhimu sana kwetu sisi tulio viongozi wa kiroho tusipolenga vijana tutakosa kuwafikia asilimia kubwa ya watu katika jemii yetu na tusipoandaa huduma nzuri kwa ajili ya vijana huduma zetu zitakosa nguvu na zitakufa siku zijazo kwa sababu hatujawafikia vijana wetu dio maana nina faraha kubwa kumkaribisha ndugu abraham stenslaus kwenye podcast ya leo ndugu abraham ni kiongozi wa kiroho ambaye amejituma sana kuwafikia vijana yeye mwenyewe alikuwa ni kijana alipokuja kuokoka na anafahamu umuhimu wa huduma ya vijana akijitoa kwa hali na mali kuwaonyesha upendo na kuandaa huduma ambazo zinawapa nafasi ya kumjua mungu na kumkaribisha yesu kama bwana na mokozi ndugu abrahamu asante sana kwa kukubali kujibu kujibumaswale kadhaa kutoa ushauri na kuongea na wasikilizaji wetu katika podcast uh, nilitaka nikukaribishe kwenye podcast kwa sababu ya moyo wako wa kufikia vijana kwanza kwa muda gani umekuwa ukifanya huduma ya vijana na kwa njia gani ulianza kufanya nashukuru mzee asante sana kwa nafasi ambayo umenipa ya kuweza kuzungumza zaidi kuhusianana huduma ya vijana um, swali so lako sana kwamba ni kwa muda gani na kwa namna gani nimekuwa nikifanya huduma hii huduma hii nimeifanya naweza kusema kwa zaidi ya miaka kumi na tano nilianza kama mhudumu ama wasaidizi tu kua nikijitolea kufanya huduma huku na huku kambi za vijana vipindi vya vijana kama msaidizi lakini baadaye eh, nilianza kuwa kiongozi kiongozi kwa maana ya um, mwalimu lakini pia kuweka mipango kuhusiana na vijana na ku, kuwasaidia kuwashauri na vitu kama oua nimefanya kwa zaidi ya miaka kumi na tano semani zaidi ya nusu ya umri, ya umri wangu nimekuwa nikifanya hii huduma ya vijana mimi nimekufahamu siku nyingi na nimeona kwamba bwana amekupa si tu moyo kwa vijana lakini pia amekupa kipawa je kwa nini unapenda kufanya huduma ya vijana na kwa nini umehudumia vijana siku nyingi kama huduma yako kuu ni kitu ambacho bwana ameweka moyoni mwako au kukuwezesha kufanya kwa njia ya kipawa au ni nini ambayo inakuhamasisha kuifanya swali sana kwa nini kwa nini nini vijana kuifanyaravia um, kwanza tunaambiwa kwa nini vijana naona kwanza vijana ndio idadi kubwa au kundi kubwa la watu katika nchi nyingi sana na katika ulimwengu waleopia vijanndioakwa sababu vijana uh, vi, kwa na vijana kwasababu vijana kwa sababu vijana ndio kundi lenye changamoto nyingi zaidi vijana ndio zadole ambao wana, wana changamoto nyingi zaidi lakini pia ni kwa nini vijana ni kwa sababu pia ni kundi ambalo lipo njia panda katika kufanya maamuzi vijana wapo katika katika njia panda wanafikiria huyu anawaza anafikiria amwoe nani ama aolewe na nani afanye kazi gani ama asifanye kazi gani achague njia ipi asome hichi ama asisomee hichi um, aishi mkoa fulani ama mkoa ule yaani kijana yupo kwenye njia panda kwa hiyo kwa nini na moyo tu, na vijana ama kwa nini tu kwa nini tu na vijana kwa sababu ndio kundi ambalo lina ilipo kwenye, kwenye mahali ambapo linataka kufanya maamuzi kwa hiyo tukichelewa ku uh, tukimsahau kijana tutakuja kupata tabu huku mbele tukimsahau kijana kwa sababu uh, ataamua vibaya ataamua vibaya ataoa vibaya atachagua kazi mbaya mwisho wa siku hakutakuwa na kanisa hapo mbele hakutakuwa na wakristo waliokomaa hapo mbele tukumbuke kwamba na uh, idadi kubwa pia ya watu waliookoka waliokoka wakiwa watoto ama vijana idadi kubwa ya watu waliookoka na, na mwaka anafikiri elfub kuinnn hivi katika kambi ya highlands pale morogoro niliwahi kufanya utafiti kidogo tu nikawauliza baadhi ya wa wachungaji na watumishi mbalimbali wameokoka wakiwa na umri gani kuna wengi ambao yni asilimia zaidi ya tisini waliniambia waliokoka wakiwa chini ya miaka ishirini wenginishiri yani na tano kurudi chini wengine kumi na kama kina mchungaji smith eh, kina Steve, na hata um, nikisema nikuulize na nawewe mchungaji hapo mzee wangu uliokoka ukiwa na umri gani unaweza ukantaji bila shaka umri wako utakuwa uh, uliokoka ukiwa na umri chini ya miaka labda ishirini na tano chini ya miaka ishirini na kadhalika kwa hiyo kijana huyu uh, yupo katika maamuzi anataka afanye maamuzi kwa hiyo akionyeshwa njia sahihi ya kufuata ataifuata ataoa ata vizuri akioa mke mzuri atakuwa na familia nzuri e, na mwisho wa siku familia hiyo itakuwepo kanisani watoto wataokoka watampenda mungu mungu tumepata watu lakini um, tukimsahau kijana tunakuja kuleta bomu huku mbele kwa mfano tu kwa kitabu cha wamuzi mlango wa pili mstari kuanzia biblia nasema kisha yoshua mwana wanuni mtumishi wa bwana akafa nayee alipata umri wa miaka mia na kumi srt nao wakamzika katika mpaka wa urithi wake katikati mnathi heresi katika nchi ya vilima vilima vya efraim upande wa kaskazini wa mji wa gaashi tena watu wote wa kizazi hicho nao walikusanywa waende kwa baba zao kikainuka kizazi kingine nyuma yao ambacho hakikumjua bwana wala hawakuijua hiyo kazi ambayo alikuwa ameitenda kwa ajili ya israeli tunaambiwa hapa katika kitabu cha waamuzi mlango wa wa wa pili mstari msta mpaka msta 10. Kwa baada ya kufa uh, t, Musa tunajua alikuja baada ya kufa mpaamiw tunaona kwamba akukua na mwendelezo wa, wa ufuatiliaji juu ya vijana vijana wakufundishwa ko kwa tunaona kwamba kikainuka kizazi ambacho akumjua mungu wala yale ambayo alikuwa ameyafanya kwa kwa baba zao babu zao na yale ambayo aliyofanya kwa israeli kwahiyo kikainuka kizazi cha uwasi kwa hio na sisi leo hii kabla kizazi cha uwasi hakijainuka basi tujikite kwa vijana tuwashuhudie vijana tutumie muda wetu mwingi kwa vijana kwa hiyo kwa nini vijana kwa sababu ni kundi hilo ambalo lina changamoto nyingi sana yaweza kufanya maamuzi hakika bwana ameweka mzigo moyoni mwako kwa ajili ya vijana na sababu ulizo sasa zinatuhimiza sisi sote vijana katika huduma zetu uh, kama unavyojua ulimwengu wetu unabadilika badilika maisha ya vijana katika afrika ya mashariki ni tofauti sana kuliko maisha ya wazei wao walipokuwa vijana uh, kwa njia gani maisha yao yamebadilika na unaonaje kama kiongozi kuna changamoto zaidi katika kuhudumia vijana kuna changamoto za pekee kwa sababu ya mabadiliko ya maisha ya vijana sikuhzih vijana waliokanisani walioko nje kanisa wanakabiliwa na changamoto nyingi sana utandawazi umeleta mambo mengi sana um, dunia imebadilika sana vijana wa sasa wana changamoto nyinisana baadhi ya changamoto ambazo zinawakabili vijana kwa sababu vijana ninaishi nao nina ninatumia nina muda wangu mwingi sana vidyana. Um, vidyana, na vijana vijana changamoto ambazo wanakutana nazo sasa nyingi ni kuhusiana na ya utandawazi zaidi sana kuhusiana na video video hizi eh, video chafu eh, picha chafu zapono eh, simu hizi yani wana changamoto hizo kijana unaeza ukamwona ametulia kanisani b- ameshika simu yake ukafikiri labda anasoma biblia lakini kumbe anaangalia anaangalia vitu tofauti kabisa picha ambazo hazifai anawasiliana na watu ambao hawajui na ambao hawafai anaangalia video ambazo hazifai ambazo zinaamsha hisia zao um, ili hali biblia imetukataza imekataza kwamba zaoabiba memeazawmbaasmaala msia, msiachochee mapenzi katika kitabu cha ayubu tunaona hilo he mapenzi kabla ya wakati wake yaachwe lakini vijana wa siku ya leo wanayachochea mapenzi na changamoto nyingine ni kwamba uh, swala la, la sex, swala la mapenzi kabla ya ndoa limekuwa rahisi sana imekuwa ni kitu kirahisi sana kupata vijana wana wanajiingiza katika masuala ya mahusiano katika umi mdogo wanajiingiza kwenye mahusiano ambao hawajui maana yake yaani ni vurugu ni changamoto e, se imekuwa ni rahisi sana mtu ana mtuni yani, zamani miaka hiyo najua kwamba haikuwa rahisi sana lakini sasa hivi watu wananunua e, tunasikitika kuona kwamba ses ni hivyo inanunuliwa tena yni ni rahisi rahisi lakini vijana wa, wa leo pia changamoto yao ni kwamba Uh, hawaoni hiyo hiyhawafil hiyo s ya kuoa hawana hiyo hawana hisia za kuoa hawana yani, hawaoni hiyo haja ya kuoa hataa eh? umri umeenda na vitu kama hivyo, na, hivyo lakini haoni ni changamoto hiyo kwa hiyo kwa sababu gani anaona kwamba anaweza kupata se wakati wowote akiona hata kama hana mtu lakini anaweza kwenda mjini akanunua na kama anaweza kununua kununuana kanini kwanini kama anapata maziwa kwamba kwa nini kama anapata maziwa nifuge ng'ombe wanamsemowaozi elimu suala la elimu limekuwa kama sanamu kwao vijana wa leo wanatamani sana kusoma haijalishi um, wanasomea nini lakini wanatamani kusoma kuliko maelezo kwa hiyo elimu imekuwa kama sanamu kwao wanaabudu elimu na kusoma sio kitu kibaya kusoma ni jambo zuri lakini tusiabudu na wanafikiri kwamba kusoma sana ndio kupata maisha wakati ambapo e, neo la mungutuambia katika matao shlatatau kwamba tafuteni kwanza ufalme wake na haki yake na hayo yote mtazidishiwa kwa hiyo elimu imekuwa ni changamoto ingawa elimu pia imekuwa ni gari imekuwa ni ngumu ni, ni changamoto kweli lakini pia kwa vijana wa sasa leo hii uongo udanganyifu umekuwa rahisi sana mtu aogopi kudanganya aogopi kuiba aogopi kufanya dhambi yaani yaani hawaoni yani, hiyo eh, vijana wa kanisani wanajitahidi wanajitahidi wengine tunaweza kuwaona wengine wanasema kabisa naomba mniombee katika hili na katika lile unaona kabisa anasikitikia dhambi lakini kuna wengine ambao tunasikitika kwamba hawasikitikihamb hawasikitikii dhambi eh? wengine tunawajua wengine hatuwajui atu, lakini tunaona jinsi ambavyo maisha yanaenda na changamoto nyingine ni kwamba vijana wa leo kwa kwalio anapitia haya ni kwa sababu pia hawaoni mfano mzuri kutoka kwa watu wazima hawaoni mfano mzuri kwa wazazi wao wazazi wamekuwa na mifano mibaya wazazi wana, wana nyumba mbili tatu wana nyumba ndogo wazazi wanachipuka watu wazima wanatembea na, na mabinti wadogo wamama wanatembea na vijana wadogo yani imekuwa ni vurugu vijana waleo wana changamoto hizo hawao ni mfano mzuri wanaona mfano mifano mibaya tu katika maisha kufanikiwa bila kuiba huwezi kufanikiwa bila kutoa rushwa huwezi kufanikiwa bila kumkandamiza kum, mwingine huwezi kufanikiwa kwa hiyo mambo yamekuwa ni hayo na vijana hawa hawa wameturuhusu wame tuone upande mmoja upande wao mmoja ambao ni upande mzuri na si yaani hii ipo kwa wote eh, vijana wengi kwamba wameruhusu wazazi wao waone wameturuhusu tuone upande mmoja ambao ni mzuri lakini ule upande ambao una mapungufu upande ambao una changamoto hawajaturuhusu tuuone nando maakuta sanyingine tunastuka kiana amedunua enye amb e, ku, kuona upande mmoja tu na, na, kijana mmoja e, mahali fulani akawa akwa ana um, mahusiano ye na kijana mwingine E ambaye ni bado ni wadogo lakini yule binti anasema anasemamjui yani, tu jinsi ambavyo anajua kukea. Yani anajali kabisa yani, wote ni watoto lakini anaku anasema hivyo sasa mzazi jambo kama hilo lazima likushtue na unashtuka sana kwa sababu aukujua ulikua ao ni mtoto wangu mzuri anaheshima lakini kumbe amejiingiza katika masuala mengine ambayo si mazuri kwa kwaho sasa ha, si halisi changamoto himekua ni changamoto vijana wanapenda starehe kuliko kazi wanaona aibu nifanye kazi ile watu wakiniona nimechafuka watanchukuliaje wasichana watanionajeza watani za, za ma, maofisakae sehem kuna kioyozi kuna ac anataka kazi ya namna hiyo akae amtume sekretari amtume mtu amletee kitu hichi lakini si kufanya kazi hataki kufanya kula kwa jasho wanamisemo yao wanasema ganda la ndizi wanapenda mtelezo, mteremko. Mba, anatafuta kama ni mtu ambaye ana kazi anatamani awe na mtu ambaye ana kazi ana pesa nyingi hata kama amemzidi umri limradi tu atamuhudumia limradi tu atampa mahitaji yake anataka hicho w tumekutana na changamoto hizi kwamba vijana wadogo wanajiingiza kwenye mahusiano na watu wazima vijana uh, wadogo wa, tunaona hata wengine mabinti wanakodishiwa wana, wana nyumba wanatunzwa na watu wazima yani ni kwa nini kwa sababu hawataki kufanya kazi hawataki kujishughulisha wanataka mteremko na changamoto nyingine ni marafiki kwasababu tunajua kwamba rafiki anaweza kuwa kama ngazi rafiki ni, ni sawa na ngazmarakwamara ngazi naweza kumsaidia mtu akapanda kwamba kwa kwa kwa kanisa la leo tuna kazi tuna kazi ya kufanya katika makanisa yetu lakini pia tuna kazi hata ya kutoka na kwenda kuwashuhudia wengine kwa sababu ali ni mbaya ili kisio kikatokea kizazi kama hichi ambacho kilitokea baada ya kufa kwake yoshua kikaibuka kizazi kisichomjua mungu wala kazi ambayo mungu ameifanya tuna kazi tuna jukumu hilo um, la kushuhudia na kupambana kwa ajili ya vijana wetu na zaidi sana kuwaombea na kuwashauri Uh, kwa kweli kusikia habari kama hizo na maelezo yako juu ya changamoto zinazowakabili vijana siku hizi mtu anaweza kukata tamaa na kusema kwamba hakuna tumaini kizazi hiki kimeisha haribika na vijana wetu wamepotea lakini si kweli uh, na ninasubiri kwa hamu part two, yani podcast ijayo ambapo tutaona upande wa pili wa hali jinsi ilivyo injili inaleta tumaini ausivyo injili inabadili vijana katika afrika ya mashariki na kuna vijana wengi siku hizi ambao wanamjua mungu wanajenga maisha yao juu ya neno la mungu na wanamtumikia bwana wewe rafiki yangu ni mfano hai na mungu akubariki wasikilizaji msikose podcast ijayo kwa sababu ndugu abraham ataeleza juu ya huduma ambazo zinawafikia vijana kuwaleta kwa yesu na kuathiri jamii kwa jumla kizazi kinainuka ambacho kinamjua bwana mpaka wakati ujao tuombee vijana wetu tuombe bwana atuonyeshe jinsi ambavyo tunaweza kuafikia kwa nguvu zote na hekima yote