maarufu zmarfmerekani jina lake ral neyder alisema maneno haya kazi kuu ya kiongozi siyo kuzalisha wafuasi wengi bali ni kuzalisha viongozi wengine hii ni kanuni muhimu sana katika uongozi wa kiroho kiongozi bora si yule awezaye kuongoza kila kitu kwa bidii na kupata wafuasi wengi hapana matokeo yake ni huduma kushindwa kuendelea kuongezeka na mara nyingi huduma ya kiongozi huyu haizalishi huduma zingine kiongozi bora ni yule anayehusisha wengine katika huduma na kwa njia hiyo kulea viongozi wengine huduma yake itazidi kukuwa na kuongezeka na pia kuenea kupitia viongozi wapya aliyowalea katika kitabu cha kutoka mlango wa18 musa alikuwa na wafuasi wengi sana taifa la watu waliotegemea uongozi wake lakini shida yake ilikuwa ni kuongoza bila kulea viongozi wengine na kuwaweka wengine katika kazi ndiyo sababu bwana mungu alimtuma yethro ili kumshauri alifanyi hivyo kwa ajili ya watu wake wana waisraeli tuseme kwamba umesikiliza podcast zilizopita na umekubali ushauri wa biblia kupitia mfano wa musa kiongozi umeisha kubali kwamba kuongoza peke yako siyo hekima uko tayari kuhusisha wengine katika huduma pengine swali lako ni namna gani nianze wapi au kivipi leo tutaanza kujibu swali hilo lakini kabla ya kuendelea na somo letu na kuangalia ushauri wa yethro kwa musa hebu tujikumbushe mambo muhimu ambayo tumeishaona kwanza tumeona kwamba kukabidhi wengine huduma ni vema machoni pa bwana na kuna manufaa mengi pili tumeona ya kuwa si kila huduma ambayo kiongozi anapaswa kumpa mwingine la wewe ni kiongozi na kuna majukumu ambayo huwezi kumkabidhi mtu mwingine musa aliyeambiwa na yethro aendelee kufanya kazi yake kama kiongozi na kusikiliza sauti ya mungu na kuwapa watu wa mungu kufanya maamuzi makubwa na kuongoza watu kwa hekima na wewe kiongozi umewekwa katika uongozi wako kwa sababu na kwa kusudi hivyo unapaswa kuwa karibu na mungu kuomba kusoma neno lake kuongoza kundi lako au watu wako kwa hekima lakini kazi nyingine nyingi na huduma huwape wengine wabebe mzigo pamoja na wewe tatu tulijifunza kwamba tusikubali kumpa mtu yeyote huduma bali wao tu walio waaminifu watu wa kiroho watu wenye sifa njema na moyo wa kufanya huduma kwa unyenyekevu tusiangilie uwezo wa mtu elimu ya mtu ukubwa wake au kuchagua mtu tu aliye na talanta kubwa au vipawa vya juu la tuangilie uaminifu wake na kuhakikisha kwamba ana moyo wa utumishi tabia safi na sifa njema sikiliza wanasemaje hawa viongozi kuhusu mtu anayefaa kupewa kazi au huduma ni mtu wa namna gani ninapotafuta mtu wa kufanya huduma ama kunisaidia huduma kwanza ninaangalia aliye mwaminifu ambaye yuko tayari kujifunza na kunyenyekea yani sio mtu wa kiburi ama majivuno asiykuwa tayari kunyenyekea asiykuwa tayari kujifunza la ni vizuri kuwa na mtu ambaye anajifunza kwa sababu atajifunzwa mengi katika huduma sio kwangu tu hata kupitia kwa washiriki hata huduma ikikuwa vizuri ikistawi yeye hachukui zile sifa na kusema nimefanya mimi kwa nguvu zangu la anasema a, mungu amefanya na utukufu na heshima apewe mungu kwanza unatafuta mtu ambaye ana sifa awe ameokoka na awe amebatizwa ubatizo wa kibibilia na pia awe ni mtu safi katika maisha ya kiroho mwaminifu katika utoaji pia na vilevile vile awe ni mtu ni mwaminifu katika mambo ya kimwili vilevile vile. moja ya sifa ambayo mimi nina, ninaangalia sana ni kumpata mtu ambaye ana utayari wa kuthubutu yuko tayari kukubali makosa yaliyotokea aliyoyafanya mtu anayekiri kwamba ni kweli hapa nimekosea hapa nilifanya vibaya na yuko tayari kuendelea hata pale ambapo matokeo uh, yaliyotarajiwa yamekuja tofauti na jinsi ambavyo tulitarajia yani mtu ambaye si mwepesi kukata tamaa na ni mtu ambaye anafundishika huyu ni mtu ambaye mimi ni moja ya sifa kubwa sana ambayo ninaangalia ninapopata mtu ambaye ninafanya naye kazi napenda kutoa mfano uliotokea katika huduma yangu siku za nyuma ndugu mmoja alitaka kujiunga na uongozi wa kanisa na kusaidia katika huduma ya kufundisha na kuhubiri neno la mungu kusema kweli huyu mtu alikuwa na kipawa alipohubiri watu walishangaa na kumsikiliza kwa makini alikuwa na ulimi wa dhahabu na watu walihudumiwa vizuri waliposikia mafundisho yake lakini huyo bwana alikuwa na shida nilitambua mapema kwamba alikosa unyenyekevu kipawa chake cha kusimama mbele ya watu na kuhubiri kilimfanya awe na kiburi na kujiona bora kuliko wengine na hii ni shida kubwa katika maisha ya mtu yeyote anayetaka kufanya huduma ni shida ya tabia isitoshe ni dhambi kwa sababu biblia husema wazi kwamba bwana mungu anachukia kiburi kwa hivyo nilifanya nini nilimzuia asifanye huduma mbele ya watu mpaka ajifunze kufanya huduma kwa unyenyekevu wa moyo jambo la ine ambalo tumeona ni kwamba tunapomkabidhi mtu huduma tunapaswa kumpa na mamlaka pia yani tumpe uhuru wa kufanya huduma bila kumtawala siku zote kumhoji juu ya kila jambo dogo na kumbana asifanye jambo lolote pasiporuhusa kutoka kwa kiongozi leo tutaangalia hatua zinazotakiwa ili kughawia wengine kazi na huduma kwa hekima J unakumbuka ushauri wa yethro kwa musa alimshauri kuchagua watu waaminifu walioweza kumsaidia katika kazi yake ya kila siku katika kitabu cha kutoka mlango wa18 na mstari wa 21tunasoma zaidi ya hayo utajipatia katika watu hawa watu walio na uwezo wenye kumcha mungu watu wa kweli wenye kuchukia mapato ya udhalimu ukawaweka juu yao wa wa wa wa mia na hamsini na kumi hakusisitiza juu ya uwezo wa watu wale bali aliweka mkazo juu ya nini juu ya tabia na sifa zao tukikumbuka hayo yote na baada ya kuchagua mtu anayefaa mwaminifu mwenye kefu mwenye roho ya kujifunza hebu tuone namna gani tunampa mtu huyo kazi ili katika huduma na kama kiongozi mwaminifu namba 1 usimpe huduma moja kwa moja lakini kwanza mjaribu kwa kumpa kazi ya muda ni muhimu sana na viongozi wengi hukosea kwa kumkabidhi mtu kazi moja kwa moja kabla ya kumjaribu kwanza kupima moyo wake nia yake uwezo wake na huyo mtu asipofanya kazi vizuri shida ipo tayari amepewa nafasi ya kuongoza kuhudumia wengine tayari amekabidhiwa kazi na wewe kuchukua hiyo kazi kutoka kwake na kumsimamisha husababisha shida ni aibu kwake na pia ni shida kwa wao wanaoongozwa na yeye kiongozi wa huduma anayesimamishwa huduma mara nyingi huchanganyikiwa au kukasirika kwa hivyo usimpe mtu kazi au uongozi kabla ya kumpima kwanza kwa nini ni muhimu mada hii kiongozi huyu anaeleza ni shida gani inayotokea mara nyingi anapotaka kumpa mtu kitu cha kufanya unaweza kumfata mtu na ukampa nafasi ukamwomba kufanya kitu fulani kanisani anakubali anakubali anasaniko tayari kufanya lakini kwenye vitendo ni tofauti <laughs> uh, mara chache sana nimekutana na mtu ambaye nimemomba kufanya huruma akataa lakini mara nyingi nimeomba nafasi ya mtu kufanya huruma anakubali lakini shida kubwa ni kwenye vitendo yaani vitendo inakuwa ni changamoto labda hawawahi kufika mapema kwenye hiyo kazi ambayo umemomba kufanya au hafanyi kwa maono inavotakiwa unajaribu kumwelekeza unajaribu kumsaidia lakini hapana bado hafanyi vizuri nimewai kupata pia changamoto moja ambayo niliweza kumchagua mtu kwa kiongozi kidogo mkubwa nilipata nafasi kuongea naye ali- alikubali alikubal niko tayari kufanya lakini jumapili anachelewa yn yani, anachelewa kufika ama jumatano afiki aoni uchangamfu katika hiyo nafasi ya aliyopewa ya kufanya kiasi kuwa mpaka niliamua kumwambia basi naomba upumzike uh, tutatafuta mtu mwingine wa wakuweza kushika huduma kwenye kanisa swali linajitokeza kwa njia gani unaweza kumpima mpe huduma ndogo ya muda mfupi yani yeye anafahamu ya kwamba kazi aliyopewa ni nini ni kwa muda gani na baada ya kuimaliza utakaa naye na kutathmini juu ya huduma ndipo utaweza kuamua kuendelea na kumgawia kazi nyingine au kumshukuru sana kwa huduma yake na kutompa huduma ya siku zote ambayo ulitegemea kumpa na kuna njia mbili za kufanya hatua hii njia ya kwanza unaweza kumpa kazi ya utafiti kabla ya kuanzisha huduma mpya na njia ya pili unaweza kumpa nafasi ya kupanga mkutano wa mara moja au huduma ya mara moja utafiti ndiyo utafiti ni hekima kabla ya kuanzisha huduma yoyote mpya kufanya utafiti kuongea na watu na kupata mawazo yao kutafakari juu ya hiyo huduma itakuwaje itaanza lini itachukua muda gani mikutano itatokea siku gani na saa ngapi, watu wangapi wanahitajika ili kuongoza huduma na bajet ya kiasi gani inatakiwa ili kuhakikisha kwamba mahitaji ya huduma yanafikiwa hayoyote ni muhimu na wewe kama kiongozi unahitaji kujua matokeo ya utafiti huu kabla ya kukutana na wengine na kufikia uamuzi kuanzisha huduma aula kwa hivyo hii ni nafasi nzuri sana ya kuweka utafiti mkononi wa mtu uliyemlenga ukaye naye na kumwomba akusaidie kufanya utafiti huo na ukimpa kazi hii kwanza utaona vile alivyoweza kuingiliana na watu na kushirikiana nao pili utaona bidii zake na uaminifu wake katika kazi aliyopewa utaona mmoya wake wa kufanya kazi kwa unyenyekevu kama mtu aliyetumwa na kiongozi ine utaweza kukaa naye katika wakati uliopangwa kusikiliza ripoti yake na matokeo ya utafiti na kuona kama yeye mwenyewe ana shauku la kufanya huduma hiyo au la na tano ikiwa hujaridhika na kazi yake au hujaona moyo au tabia inayofaa hakuna shida unaweza kumshukuru sana kwa kazi aliyofanya mwambie kwamba amekusaidia sana na kumpa moyo kwamba siku nyingine utetaji msaada wake tena wakati wetu umekwisha na tutaendelea na swali hili katika podcast ijayo je una unaswali lolote juu ya mada hi, au juu ya uongozi wa kiroho kwa jumla tuma swali lako kwenye anwani ya barua pepe uongozi wa kiroho na siku zijazo tutajibu masuala yako katika podcast maalum kiongozi mwenzangu usichoke katika kazi yako ujipe moyo bwana amekuweka katika uongozi kwa sababu ana makusudi na ukiwa mwaminifu kumtii na kufuata kanuni za biblia hakika bwana mungu atakutumia kama chombo chake