Hatu yetu kazi ya huduma. pasipo familia inayotusapoti katika kazi na kufanya huduma bega kwa bega nasi tusingekuwa na nguvu na moyo unaotakiwa katika kazi yetu familia ni muhimu yetukaribu wasikilizaji kwenye hii ya uongozi wa kiroho inayozungumzia swala la kiongozi na familia yake tunafahamu umuhimu wa familia katika maisha ya mtu yeyote lakini katika maisha ya kiongozi wa kiroho familia ni muhimu zaidi aidho huduma yetu itajengwa na kubarikiwa na familia au itapoteza nguvu kwa sababu ya shida ya kifamilia mahusiano yasiyo sahihi au ushuhuda wa familia ya kiongozi kuharibika yani uwezo wetu wa kuongoza wengine kushawishi watu kumtii mungu au kumgeukia yesu kama mokozi huathiriwa sana na sifa na ushuhuda wa familia yetu pamoja nasi katika podcast hii ni mtumishi wa bwana wa siku nyingi mchungaji na kiongozi mwenzetu ndugu onésimus kibera kutoka na nyuki kenya mahali ambapo niliishi mimi na familia ya yangu miaka mingi iliyopita ndugu kibera karibu sana kwenye ya yaleyo hebu nianze na swali hili ili wasikilizaji wetu wapate kukufahamu kidogo kwa muda gani umekuwa katika huduma ya bwana na ni huduma gani ambayo unafanya sasa na mchungaji daudi namshukuru mungu kwa wingi wa neema yake sasachndau nimekuwa hapa Mount baptist church mkbc kwa zaidi ya miaka 30 sasa kwa sasa mimi ni mchungaji kiongozi katika uh, mkbc na pia mkuu wa chuo chetu cha biblia uh, cha Mount baptist bible llge mchungaji tumefahamiana siku nyingi a usio nili ulipokuwa kijana kabla ya kuoa na tulifanya huduma ya vijana pamoja kule nyanyuki na nimebarikiwa kuona maisha yako ulivyotoka ujanani kuoa kuanzisha familia na kukaribia kuwa mzee sasa kwa ajili ya wasikilizaji wetu wasiokufahamu naomba utueleze kwa kifupi juu ya familia yako mke wako na watoto wako nam tumefahamiana kutoka mbali bado nakumbuka nilipokuwa bado barobaro baro, hapa Mountain baptist church tulifunga ndoa na milcent disemba taehe 7ab maa el1991 tulibarikiwa na watoto wawili wa kwanza ndiye tabisu wanjiko na wa pili shadrak kagema huyu binti amehitimu kwa shahada ya psychology na tabisu tayari amekwisha kuolewa na aliyekuwa kiongozi wa vijana hapa church jina lake moses njoroge bwana amebariki na mjukuu wetu wa kwanza kadnimani naye kijana wetu shadrac amehitimu mwaka jana kwa shahada ya physics yeye kwa sasa anafanya kibarua na kufanya kosi fupifupi fupi napojiandaa kwa ujao na kumgoja mungu amfungulie milango ya kutendesha yake kazi nasikia katika sauti yako fahari kwa ajili ya familia yako ni baraka kweli kutoka kwa mungu kiongozi kuwa na mwenzi mwaminifu na kuwa na watoto wenye moyo wa kuishi maisha yao kwa ajili ya mungu baba bwana apewe sifa kwa baraka hiyo niliomba tuongee kuhusu swala la familia kwa sababu iyo hiyo kama ninavyokuona wewe ni kiongozi uliyebarikiwa na familia yenye ushuhuda mwema na bila shaka katika huduma unayofanya mke wako na watoto wamekuwa ni baraka na msaada siseme kwamba familia yako ni kamili haina matatizo na ni mfano mkamilifu la kwa sababu tangu adamu na hawa kumwasi mungu tunavyojua hakuna familia bila mapungufu yake na matatizo kabla sijauliza maswali muhimu juu ya familia yako kwa jumla unasemaje juu ya familia ya kiongozi wa kiroho na umuhimu wa familia katika maisha yake na huduma yake familia ya mtumishi wa mungu ikiwa na ushuhuda mwema wa kuigwa na wengine huwa ni afadhali shaka mzee daudi adui angependa kuvuruga ule ushuhuda mwema aisee familia yetu mke na watoto hawa ambao sasa ni wazima ni kwa neema kubwa ya mungu kiongozi wa kiroho awaye yote hana budi awe na ushuhuda mwema tokea pale nyumbani mwake kwani kanisa na jumuiya wanatazama uonea kwa mbali anavyoongoza na kuwatunza wale wa kwake na kiongozi akiwa na jamii changa anahitaji kuwalea wanawe kwa neno la mungu awazingatie katika masomo yao ya yachekechea shule ya msingi shule ya jumapili pale kanisani shule ya upili atakapotoka nyumbani na kwenda kwengine ahakikishe anawapeleka katika kambi za vijana miaka yao ya ujanani na mambo haya yanatia nguzo muhimu za imani ujunzi na maarifa maishani mwa hawa watoto wanajifunza pia kuishi vyema na watu kanisani na duniani umesema kweli na ninaunga mkono nawe kabisa juu ya umuhimu wa familia zetu kama viongozi mchungaji ana kazi nzito na inabidi avaye kofiya nyingi pengine asubuhi anavaa kofiya ya mwalimu na kuandaa mafundisho ya neno la mungu na mchana anavaa kofiya nyingine ya msimamizi na kutengeneza ratiba ya huduma na pengine jioni anavaa kofiya nyingine tena ya mshauri na kutembelea washirika wa kanisa ili kuwafariji au kuwahamasisha katika mwanendo wao wa kiroho ni mchungaji tu anayefahamu uzito wa kazi yake kama kiongozi wa kiroho ambaye ana majukumu mengi na kazi mbalimbali anazofanya familia yake ina umuhimu sana hakika asingeweza kufanya huduma vizuri pasipo sapoti ya familia na msaada wao na kama ulivyosema sifa ya familia ni muhimu sana tukichunguza maandiko matakatifu kuna mifano ya viongozi ambao huduma zao aidha zilibarikiwa na kujengwa kwa sababu ya familia au ziliharibika kwa sababu ya shida ya kifamilia kwaanziya na familia ya kwanza adamu na hawa mtoto wao wa kwanza alimwonea wivu mdogo wake akamua nuhu ibrahimu isaka wote waliona matatizo ya kifamilia sulemani mfalme alikuwa mwenye hekima kupita wote duniani lakini alikosea alipooa wake wengi na ndio wakeze waliogeuza moyo wake akaanza kuabudu miungu ya uongo mifano ni mingi ambayo shida ya kifamilia ilisababisha familia kwa haribika na uwezo wa kiongozi kutumiwa na bwana kupungua shida kati ya mume na mke au kati ya watoto au watoto kuwasi, baba na mama lakini pia mifano hiyo hiyo inaonyesha jinsi ambavyo bwana mungu anabariki kiongozi kupitia familia yake baada ya kaini kumua habili bwana akafanya nini akampa hawa mtoto mwingine sethi ambaye akazaa mwana jina lake enoshi na biblia inasema kwamba hapo ndipo watu walipoanza kuliitia jina la bwana bila shaka wewe umeona viongozi ambao familia imekuwa msaada katika huduma yao na umeona viongozi ambao huduma yao imeharibika kwa sababu ya shida ya kifamilia kuhusu jambo hili la familia ya, ya kiongozi na nafikiria juu ya mchezo wa soka ambao kuna wachezaji na mashabiki na mashabiki huona namna wachezaji wanjani wanavyocheza wanashuhudia kucheza kwema na kubaya na hii si tofauti na familia ya kiongozi watu wengi wanashuhudia familia ya kiongozi hata asiowajua huwa wanachungulia kuona namna anavyoongoza familia yake na kiongozi akikosa kuwafundisha na kuwanidhamisha wale wa kwake kama desturi hatimaye itakuwa nadhari kuwalea watoto katika njia iwapasayo ni jambo la kila siku kama vile midhali ihiria bili sita inavyomwambia mtu wa mungu kiongozi asipoweka mfano wa kuigwa na familia yake baadaye itaonekana mianya ya shida kiongozi pia pamoja na mkewe wasipojitahidi kunia mamoja na kuongoza pamoja itadhihirika pia makosa ya kutokuwa mwaminifu kutosema kweli kiburi kutotubu kukose uaminifu wa kutoa zaka dhambi za zinaa na pia ya ufisadi ni basi tu ya hasi zinazoletea familia ya kiongozi balaa katika uongozi na familia yake huduma inaweza kudahofika na hata wakati mwingine mzee uh, hata kufa ganzi kabisa nina swali je katika mila na tamaduni za afrika ya mashariki kuna presha yoyote ya familia ya kiongozi kutenda mambo yasiyompendeza bwana pengine kati ya mume na mke au presha juu ya vijana wa kiongozi je umeoni hii kama shida au la naam kuna presha uh, mbalimbali zinazoletwa na tamaduni hapa afrika mashariki uh, siku hizi kuna presha ya kurejelea mila na, na mambo ya ndoa na tambiko kwa wazee wa ukoo kuhusu mahari na matakwa ya nasaba mbalimbali hata kutoa mbuzi kutoa hiki au kile kwa wazee kwa jinsi zinazoachilia kuwa laana itawapata au roho za mababu zinahitaji kutulizwa kunaleta matatizo na ni kinyume pia cha imani pia presha ya mme na mke kutonia mamoja pia ni huwa ni pigo kubwa baadaye katika familia ya kiongozi hawaye yote yule pia kuna presha nyingine zinazowahusu vijana au wana wa viongozi kuiga namna ya dunia aa, katika uhusiano kabla ya ndoa siku za leo kijana wa kiongozi wa kiroho ana presha ya aiza kuiga mfano wa neno la mungu au kufuatisha namna ya dunia warumi kumi na mbili Mbili na tuonya tusifuatishe namna ya dunia presha ya kusubiri mpaka ndoa ipo pia kwa vijana wengi na haijawaepuka vijana wa viongozi pia hapo umetaja jambo linalotatiza viongozi wengi katika mazingira ya afrika ya mashariki ni jambo la tamaduni na mila kupingana na neno la mungu na mwenendo wa kiongozi ambaye anapaswa kuwa mfano mwema wa mtoto wa mungu na mkristo mwaminifu lakini wakati ule ule kuna presha nyingi kutoka kwa ndugu zake na jamii akubali tamaduni za wazee ambazo pasipo kuzikubali kiongozi anaonekana si mtoto mwema pengine au anaonekana mtu ambaye hajali wala kuheshimu wazee wake na mile zao pengine siku zijazo tutaandaa podcast maalum juu ya jambo hili tu kwa sababu ni muhimu na lina viongozi wengi ini ebu niseme kwa kifupi kila taifa kila kabila kila kundi la watu lina tamaduni zake ambazo ni za pekee katika jamii hiyo na hatuwezi kusema kwamba kuna tamaduni yoyote ambayo inampendeza mungu asilimia 1 kwa sababu tunaishi katika ulimwengu ambao umeharibika kutokana na dhambi yausio kwa hivyo katika kila kabila katika kila jamii kuna desturi ambazo sio mbaya wala sio nzuri ni desturi tu katika kundi hilo la watu kwa mfano tohari ya wavulana katika nchi nyingi za magharibi watoto wa kiume wanatahiriwa wakiwa wachanga pengine wakiwa na siku n au ti tu hivyo ni desturi katika nchi nyingi katika nchi ya kenya lakini kuna tamaduni tofauti desturi ni kutahiri wavulana wakiwa wakubwa na katika nchi zingine na makabila mengine hakuna tohara ya wavulana wanaume hawatahiriwi je tamaduni moja ni sahihi na nyingine mbaya kulingana na biblia ni sharti wavulana watahiriwe wafanyiwe tohara wakiwa wachanga au wakubwa kwa kweli hakuna desturi moja iliyo nzuri na nyingine iliyo mbaya desturi hiyo hiyo ya tohara ilisababisha shida kubwa katika kanisa la kwanza kwa sababu wengine walisisitiza tohara kama dalili ya kwamba mtu ni mfuasi wa yesu kristo hatimaye viongozi wa kanisa waliongozwa na bwana kutoa uamuzi wao na kutuma kwa makanisa juu ya tohara kwa nini ili wakristo wasilazimishe wengine kukubali au kuto kukubali jambo ambalo ni desturi tu amri ya bwana mtume paulo aliandikia wakristo katika korintho akisema katika mlango wa saba je mtu fulani ameitwa hali amekwisha tahiriwa asijifanye kana kwamba hakutahiriwa mtu fulani ameitwa hali hajatahiriwa bado basi asitahiriwe kutahiriwa si kitu na kutokutahiriwa si kitu bali kuzihifadhi amri za mungu kwa hivyo kuna mile na tamaduni ambazo ni desturi tu sio mbaya wala sio nzuri lakini tujihadhari kama alivyosema mchungaji kibera kuna desturi na tamaduni zingine ambazo ni mbaya na sisi tunapaswa kuzikataa moja kwa moja tusizifuate kwa nini ni mbaya zinapingana na neno la mungu na hivyo hatuna budi kuzikataa na kutii bwana wetu asante mchungaji kibera na mawazo yako juu ya familia na kiongozi na tutaendelea na mazungumzo yetu na mgeni wetu katika podcast ijayo ili tupate mashauri yake juu ya familia msikilizaji tunza familia yako hakikisha kwamba uhusiano wako na mwenzako umejengwa juu ya upendo fuata sheria na kanuni za kibiblia juu ya uhusiano kati ya mume na mke na kati ya mzazi na watoto wake fanya juu chini ili kuongoza familia yako katika njia ya haki ili bwana akubariki wewe na familia mmwe na sifa njema furaha upendo na baraka tutaendelea na mkazo wetu juu ya familia wakati ujao kwa sasa nasema kwa heri na bwana akubariki kukutia moyo na kukusaidia uwe kiongozi bora wa kiroho