gozi akikosa kuwafundisha na kuwanidhamisha wale wakwake kama desturi hatimaye itakuwa nadhar kuwalea watoto katika njia iwapasayo ni jambo la kila siku karibu sana msikilizaji nafurahi kwamba umejiunga nasi katika podcast ya leo ili tupate hekima juu ya familia zetu leo tunaendelea na maongezi yetu na mgine wetu mchungaji onesimus kibera kutoka mount kenya baptist church na nyuki kenya kwanini tunachukua muda wa kuzungumza juu ya familia ya kiongozi kama tulivyosikia katika podcast pita kiongozi asipotunza familia yake vizuri na kuhakikisha kwamba familia yake ina ushuhuda mwema na sifa njema katika jamii huduma yoyote anayofanya itaathirika atakosa furaha na baraka nyumbani na pia atakosa baraka za bwana juu ya huduma yake baba wa mke wangu alikuwa mchungaji siku nyingi na alianzisha makanisa mawili kule marekani na kutokana na mazungumzo yangu na mke wangu ili kujua historia ya familia yake na kusikiliza habari za familia yao wakati alipokuwa mtoto na jua kwamba familia ya kiongozi wa kiroho ina changamoto za pekee watoto wa mchungaji kwa mfano wanachunguliwa sana na watu na kuna matarajio ya juu ya pekee juu yao hivyo katika maongezi yangu na mchungaji kibera nilimuuliza masuali pia juu ya watoto wake mchungaji je hiyo umeona kuwa ni shida au watoto wako wameona shida hiyo na umefanya nini kama baba ili kuwasaidia kuvumilia na kushinda pressure kama hiyo inayokuja kwao kwa sababu tu ni watoto wa kiongozi na jambo ambalo tuliwaeleza wana wetu walipofika umri wa tineja na kujiunga na shule za upili ni kuwa hawaku wanabudi kujitengenezea jina kila mmoja wao jina lake walipoondoka kwenda shule ya upili tuliwashauri kuwa kila mmoja wao abebe imani yake kwa mungu na sio imani ya wa wazazi wake tu kila mmoja ajitengenezee jina lake na sio kutegemea au kuegemea jina la wazazi wake tu tuliwaeleza kwamba kila mmoja wao awe radhi kujitengenezea sifa yake hata kabla hawajawajua wazazi wao tabia zao kwanza na namna ya maisha yao iwe ni taa wote wawili wamejitahidi kuweka sifa hiyo hata waleo na tunamshukuru mungu bila shaka kanisani na humu mazingira ya nyumbani matarajio yao yapo juu zaidi baada ya hawa kuwa wazima sasa kazi yetu ni kufuatilia kuwa wanashirikiana na kanisa linaloamini neno uh, la, la mungu pahala walipo sb hawapo hasa kijana wetu haiko karibu nasi so tunapigania simu na kuulizana uh, mambo hayo ya kuzingatia na kufuatilia imani najua kwamba wewe na mke wako mnamshukuru mungu sana kwa watoto ambao wanaendelea vizuri katika imani wanatembea katika nguvu ya imani yao siyo imani ya wazazi na bila shaka wamekuwa msaada mara kwa mara katika huduma pia mchungaji kibera kwa ajili ya wasikilizaji wetu ambao ni viongozi wenye familia kuna mambo gani ambayo kiongozi anaweza kufanya ili kutunza familia yake kuhudumia familia yake na kuhakikisha kwamba familia ina upendo heshima na furaha na hivyo iwe ni baraka kwa kiongozi kiongozi awe tayari kujitoa kwa hali na mali yake kwa familia yake ajitahidi kua timizia riziki zao kama vile chakula matibabu mavazi karo matakwa mbalimbali ya nyumbani na shuleni kanisani na jumuia ajitahidi kusimamia ukweli siku zote na kiongozi asionekane kuwa na sura au kauli mbili yaani asiwo anaonekana ya kuna sura ile wakati ya wakati akohudumani hudumani anaonekana namna fulani na sura ile nyingine wakati ako nje ya huduma ana sura nyingine hebu ajitahidi kuwa nna namna moja ambayo ni wazi asante kwa ushauri wako na umetaja jambo jingine ambalo mimi nimeona kuwa ni shida mara nyingi katika familia ya kiongozi aa, ni shida ya unafiki watoto wetu wana macho ya kuona na masikio ya kusikia na ni wajanja kweli siko zote wanatutazama na kutusikiliza popote tulipo na hasa tukiwa nyumbani au nje ya huduma zetu na nimeona kama ulivyosema wakiona kwamba baba na mama wako tofauti sana nyumbani kuliko hudumani adui hutumia huo unafiki ili kufanya mioyo yao kuwa migumu kuwashusha moyo wasione umuhimu wa kumtii bwana na kuwa na uhusiano na yeye na kwa kweli viongozi wengine wa kiroho wamepoteza watoto wao kwa sababu iyo hiyo wao wenyewe walionyesha picha tofauti nyumbani kuliko hudumani na watoto waliona hiyo waliona hali ya unafiki na wameanza kumwasi bwana na kwenda mbali na imani ndugu kibera kwa ajili ya wasikilizaji wenye moyo wa kujifunza na kuongoza vema nyumbani kulea watoto katika njia iwapasayo je unaweza kutupa mifano wa mambo ambayo umetenda katika familia yako yani desturi fulani ambayo imetumiwa na bwana kujenga uhusiano nzuri kati yenu na kudumisha hali ya upendo na heshima katika familia yenu bila shaka mnasoma neno la mungu pamoja na kuwa na maombi nyumbani lakini kuna desturi nyingine ambazo umeona ni nzuri ili kuboresha na kudumisha mahusiano ndani ya nyumba na kwa swali hili hili lingine ni, ni jambo ngumu baadhi ya mambo ambayo yameboresha na kujenga uhusiano mzuri katika familia yetu pengine nikifikiria ni kuzungumza na kupanga kwa pamoja kuhusu pesa na mali mipango ya maisha miradi tuliyonayo masomo nakadhalika pia kuomba msamaha na kutafuta mapatano ya nia katika mazungumzo yetu imekuwa ni jambo moja ambalo ni nguzo muhimu kuwasiliana na kutumiana simu kwa mitandao ya kijamii pia ni jambo linalo boresha pia uhusiano wetu kwa miaka hii mchungaji kibera inawezekana kwamba kati ya wasikilizaji wa hii podcast kuna viongozi ambao mambo si sawa katika familia yao pengine uhusiano sio mzuri kati ya mume na mke au wanamtoto ambaye ameasi au ushuhuda wake katika jamii umeanza kuharibika tukifahamu umuhimu wa familia wa kiongozi wa kiroho na tukijua kwamba familia yake ikiharibika ina maana kwamba huduma yake nayo itaharibika una mashauri gani kwa ajili ya kiongozi ambaye anaona shida ya kifamilia mimi ningemshauri hivi kiongozi wa kiroho aonaye shida fulani katika familia yake kwanza iwapo anajua jinsi impasavyo kutenda ili airekebishe shari iliyopo aombe hekima na kuitenda hiyo au li, hilo ambalo ndilo njema pili iwapo analemewa kujua fanyeje aombe dua na hekima yakobo 15 inatuambia hivyo kisha atafute ushauri kwa kiongozi mwingine au mshauri na pia kwa wana ambao wanaasi na ushuhuda unaanza kuharibika ni rahisi kusema kuliko kutenda kiongozi huyu hajitahidi kuwa mfano wa kutubu wa kweli kwa wanawe na kuwaelekeza na kuwashauri katika njia ziwapasasho kuendelea kwa sababu hata yeremia sita kumi na sita anatuambia turudi kwa ile njia pahala ambapo njia ilipotelea na turekebishe na tushike ile mwendo ambao ni mzuri kuyahusu mapatano baina ya mume na mke viongozi wanahitaji kunyenyekeana kama ndugu wasikitikivu wanaotafuta kuwa Warakao, Petro, tatu, na nia moja waraka na 89 inazungumza juu ya sisi kuwa ni waridhi wanaena ya uzima na kiongozi hawayo yote wa kiroho awe radhi na pia kutafuta msaada kwa rafiki wakushauriana naye hii ni jambo la unyenyekevu na linaweza kuwa msaada mkubwa sana kwa kiongozi umetaja mara tatu au nne neno unyenyekevu au kunyenyekea mara nyingi kwa kiongozi kunyenyekea ni kazi tumezoea kuongoza kwa kiongozi mwanamume yeye ni kichwa cha nyumba kiongozi amezoea kusimama mbele ya wengine kama mfano na kufundisha au kuelekeza kwa hivyo unapomsihi kiongozi kunyenyekea kukiri kwamba amekosea kunyenyekeana na mke wake au kuomba msamaha kwa watoto endapo amekosa kuwaongoza vizuri nduku kibere hii ni kazi kubwa kwa kiongozi lakini niko pamoja nawe unyenyekevu ni sifa ya lazima kwa kiongozi mwema bwana mungu anachukia kiburi biblia inasema katika mithali sta na mithali 8 tunasihiwa kunyenyekeana kama viongozi na waraka wa kwanza wa petro mlango wa tano, inasema tujifunge unyenyekevu kwa sababu bwana huwapinga wenye kiburi lakini huwapa wenyenyekevu neema kwa hivyo ingawa ni vigumu lazima tufanye tujinyenyekeze kama kuna uhusiano ambao si sawa na mke au mume na mtoto au mzazi tujinyenyekeze na kuwaendea na kuomba msamaha na kupatana hata ingawa si wewe tu ambaye umekosea uwe tayari kujinyenyekeza na kumeza kiburi chako na kupatana na mwenzako mtoto wako au ndugu yako mchungaji viongozi ambao wamebarikiwa na mwenzi mwaminifu wana kila sababu ya kumshukuru mungu ni baraka kubwa ya pekee na kama ulivyo shauri tunapaswa kutunza na kuhifadhi vizuri ndoa zetu na pia uhusiano wetu na watoto wetu swali langu sasa ni kwa ajili ya wasikilizaji vijana ambao bado hawajaoa una mashauri gani kwa ajili yao kuna matarajio juu yao kutoka kwa familia na kuna majaribio mengi siku hizi ambao vijana hupambana nayo unawashauri namna gani kama viongozi wa kiroho ambao wanajua umuhimu wa familia mimi ningimeshauri vijana wajipe nafasi kushirikiana katika michezo mikutano mijadara na burudani zozote zilizo, zilizo na mipaka wajitahidi kujenga urafiki usio na unafiki ama warumi129 uh, inavyotutahadharisha na vijana wana uhusiano mzuri na vijana wenzao wa kiume na wa kike ningewashauri zikimbie tamaa za ujanani wasiweke wazazi na familia zao mbali na wao hasa wakati wanapoingia katika vyuo mbalimbali au taasisi mbalimbali na wa, au wanapoanza kujiendeleza maishani pengine wamepata vibarua au kazi fulani bado wasiache ile laini ya mazungumzo na mawasiliano na wazazi wao kwa maisha bora ya, ya baadaye kijana hana budi kuwa mwema leo na pia kijana hana budi kujinyima tamaa na anasa za leo iwapo atashiba baraka za kesho ndugu mpendwa asante sana kwa mashauri yako kwa viongozi wa kiume na wa kike kwa vijana pia na kwa sisi sote kwa jumla ambao tuna moyo wa kumtumikia bwana na kuongoza wengine nakushukuru sana kwa kutenga wakati huu na kuongea nasi juu ya familia bwana kubariki na abariki huduma yako na familia yako yote ni kwa neema ya bwana bwana akinijalia nitakuja siku moja na nyuki ili kukumbuka wakati wangu kule kutembelea ndugu na dada wapendwa katika imani na kukaa na wewe nyumbani kwako ili tushirikiane ana kwa ana ndugu kibera una maneno yoyote ya mwisho au mashauri yoyote ya mwisho kwa ajili ya wasikilizaji wetu mchungaji daudi nashukuru sana kwa fursa hii ya baraka kuzungumza nawe na bila shaka maisha mengi ya kiongozi wa kiroho ni, ni kujinyima ni ya kujinyima na hata yangu yamekuwa namna hiyo kujinyima mengi ili niweze kuwapa meema mbalimbali wale wa familia yetu ningewashauri viongozi wa kiroho kumwomba mungu kuwapa hekima na kuwaongoza sio tu katika familia na kanisani mbali kuwa vielelezi vya ubora wa maisha bora katika ulimwengu huu wa sasa naamini kwamba inawezekana kiongozi wa kiroho pia au kiongozi mkristo awaye yote kuishi maisha katika ulimwengu huu wa sasa kwa namna ambavyo inampendeza mungu na pia inapendeza familia yake na inakuwa ushuhuda mwema humo nje nashukuru sana bwana akubariki