na dada zangu nahitaji kujikumbusha mara kwa mara kwamba ipo siku ambapo nitamwona mokozi wangu na kumshukuru kwa yote aliyonitendea naomba mokozi wangu anionee fahari pia kwa sababu ya uaminifu hiyo ni changamoto nzuri sana kwa ajili yetu na ni maneno ya mgeni wetu katika katikas iliyopita tuko na mzee vernon smith mchungaji wa miaka na 39 ms na kiongozi mwenzetu katika kazi ya huduma katika podcast ya leo tutaendelea na mada muhimu ya nidhamu za kiroho katika maisha ya kiongozi wa kiroho na kuomba msikilizaji popote ulipo ukisikiliza podcast hii uwe tayari kujihoji kujichunguza maisha yako na kuhakikisha kwamba unazo nidhamu za lazima katika maisha yako ya kila siku kama alivyosema mgeni wetu siku moja tutatoa jibu mbele za mokozi wetu na hatutaki kuaibishwa tunatamani kusikia makaribisho yake akisema vema mtumwa mwema na mwaminifu ingia katika faraha ya bwana wako Mze, tayari umetaja baadhi ya mambo ambayo ni muhimu kuwemo katika maisha ya kiongozi mambo ambayo kila siku mkristo mwema na hasa kiongozi mwema anapaswa kufanya kwa uaminifu mfano kuomba dua kwa mungu kusoma biblia si kwa ajili ya maandalizi ya mafundisho tu bali kwa ajili ya manufaa yako binafsi na ulisisitiza umuhimu wa kutembea na bwana popote ulipo katika hali zote mambo haya ya muhimu mara nyingi yanaitwa nidhamu za kiroho kwa sababu kweli ni mambo ambayo yanahitaji nidhamu yaani si rahisi na sio automatic katika maisha ya mkristo kama ni dhamu za kimwili lazima mtu awe na moyo na awe tayari kujitoa ili kuziweka maishani mwake je katika maisha yako umepita katika wakati ambapo hujatunza vizuri nidhamu hizi au wewe mwenyewe umeona shambulio la sheitani maishani mwako na kwa muda kupuuza mambo haya yaliyo muhimu ya msingi li nawezi kusema hakika nimewahi kusahau nidhamu hizo kwa sababu ya ubize yani shughuli nyingi kisha nilipopata nafasi ya kusoma akuomba kwa sababu tayari nimeshaisahau siku nyingi ilikuwa vigumu kukaa kimya na kusoma kama inavyotakiwa kwa hiyo nidhamu hizo ni muhimu kuzizoea kila wakati bila shaka asante mzee kwa uwazi wako na unyenyekevu wako sisi sote kwa kweli tumepambana na ubizi wa maisha na huduma kiasi kwamba tunaacha kutenda mambo ya msingi na kama ulivyosema baada ya kutembea hivi kwa muda wa sik2 zaidi twazoea kufanya shughuli na huduma kwa uwezo wetu kwa hekima yetu tukiongozwa na mwili na hakuna kinachofurahisha adui wetu shetani kuliko mtoto wa mungu kutembea mbali na mungu wake unaonaje uh, ni mambo gani haswa yanayoingia katika maisha ya kiongozi na kumsababisha kuacha au kusahau mambo haya muhimu au kwa maneno mengine nidhamu za kiroho bila shaka kuna mengi ambayo yinachangia um, kiongozi kusahau nidhamu hizo za kiroho nafikiri zaidi yayote ubize wa kimaisha au shughuli nyingi sana katika kazi ya bwana inachangia zaidi katika kunizuia nisiwe na nidhamu za kiroho wakati mwingine pia nawezi kusema kwamba kitu kingine ni ugomvi nyumbani jamani kama kiongozi pamoja na mke wangu ikiwa mimi sipumziki na yeye hapumziki yani hawa watumishi hawapumziki pamoja mara kwa mara hali hiyo inaweza kuleta ugomvi kati ya mume na mke wasiweze kukaa na amani mtu asipokuwa na amani na mke wake atawezaje kuwa na amani na mungu linachangia katika nidhamu za kiroho umetaja jambo ambalo linatugusa sisi sote uhusiano wetu na wapendwa wetu ugomvi nyumbani ni jambo jingine ambalo adui wetu hutumia ili kutuangusha na kukatisha tamaa tusitenge muda mzuri na kukaa peki yetu na mungu ugomvi kati ya mumi na mke ugomvi kati ya mtoto na mzazi au ugomvi kati ya kiongozi na mtu yeyote yule kama ni mwanafamilia jerani au mtu ndani ya kanisa lakini cha kushangaza kini cha ugomvi mara nyingi ni kukosa nidhamu za kiroho na kutembea mbali na bwana na pia dawa ya shida ya ugomvi ni kutembea karibu na mungu wako na kuongozwa na roho badala ya mwili ili upate amani na watu wote biblia inasema katika yakobo 31 tunda la haki hupandwa katika amani na wale wafanyao amani ugomvi kati yetu na mwingine ni jambo linalokatisha ushirikiano kati ya sisi na mungu yesu alifundisha katika mathayo tano sadaka zetu ibada zetu hazikubaliki mpaka kwanza tupatane na ndugu ambaye tumekorufishana naye kwa hivyo pengine nidhamu za kiroho ni zaidi ya kusali na kusoma neno la mungu kuhakikisha kwamba tunaishi na watu katika upendo na amani ni kipengele cha maana mzee smith ulifanya huduma kwa miaka marekani na sasa una miaka 3 hivi katika huduma tanzania na kenya bila shaka mazingira ya kiongozi au mahali yanapofanyia huduma yana athiri maisha yake ya binafsi katika mazingira ya afrika ya mashariki na kutokana na tamaduni na mila kuna mambo maalum ambayo adui mara nyingi anayatumia kumwangusha kiongozi au kumfanya asiwe na nidhamu ya kiroho katika maisha yake mimi najua ya kwamba mazingira yetu kila mmoja wetu yanatofautiana siku moja nilikuwa ninaongea na mchungaji msaidizi abraham Stanslaus kuhusu wakati wa kujisomea na kujiandaa kwa mahubiri nilimwambia ya kwamba mimi nikija ofisini siwezi kufanya chochote maana nikija ofisini watu wananiona wanakuja wanaongea wanaondoka alafu ninasoma kidogo alafu mwingine anakuja halafu mawazo mengine yanakuja au hata mahitaji mengine yanakuja kwa hiyo mimi siwezi kusoma kabisa ofisini hapo kanisani lakini abrahamu akasema mimi ni vice vieversa nyumbani nina watoto wadogo nina mke wangu tuna mahitaji yetu na mambo yetu cena space wakati mwingine ni shida hakuna nafasi ya kujisomea nyumbani kwa hivyo mimi ni lazima niondoke nyumbani nije ofisini mapema wakati ambapo watu hawapo ili niweze kujisomea na kujiandaa kwa mahubiri kwa hivyo najua ya kwamba Uh, tofauti za maisha mazingira tofauti tofauti yanachangia katika kusahau nidhamu ya kiroho au nidhamu za kiroho na pia kuchangia katika kuto kupata nafasi ya kutosha ya kujiandaa kwa ajili ya mahubiri na mafundisho ambayo tunapaswa kujiandaa kweli kweli kwa sababu tusipofanya hivyo watu wetu watajua na kweli kuna upuzi wa kutosha huko nje kwa hiyo mimi na shauri tusiruhusu tamaduni mbalimbali mbali, mila mbalimbali mbali, mazingira yetu mbalimbali tusiyaruhusu yale kutusumbua katika kujiandaa naomba utafute mazingira ambayo yakoruhusu upate nafasi ya kutosha ya kujiandaa kiroho na kujisomea vizuri ili mahubiri na mafundisho unayotoa yawe sahihi kabisa yani ninavyokuelewa lazima tulinde wakati wetu na mungu wetu kwa njia yoyote kwa hali na mali tuseme kwa sababu ni jambo la msingi sana katika maisha yetu kama viongozi tuseme kwamba kiongozi anasikiliza podcast hii na kusema kweli uhusiano wake na mungu sio mzuri sana labda hajakaa peke yake na mungu siku nyingi labda kuna ugomvi kati yake na mtu mwingine labda ni kwa sababu ya ubizi tu kama ulivyosema zamani alitembea na bwana kwa karibu lakini siku hizi hali yake ya kiroho sio ambayo inatakiwa uh, una ushauri gani kwa ajili yake afanye nini kwanza na aone mabadiliko kwa njia gani nashukuru sana kwa hili. kwa hili maana kurudi nyuma kuna tokea wakati mwingine hata kiongozi hata mtumishi anaweza kasahau nidhamu za kiroho na kusahau uhusiano wake na mungu na mshauri kwanza mtu akijikuta kwamba amerudi nyuma lakini moyo wake uko kwa mungu kama mfalme daudi ulivyokuwa unajua mfalme daudi aliweza kufanya dhambi kurudi nyuma mara nyingine lakini kila wakati mungu alikuwa na moyo wake na bila shaka mtumishi au watumishi mara nyingi sana uh, wanarudi nyuma kwa sababu mbalimbali mbali, lakini wakati wote mungu bado anao moyo wake na mshauri kwanza apige magoti mbele za bwana yaani kuungama hali hiyo ya kuto kujali au kuungama hali hiyo ya kuto kuwa na uhusiano mzuri na mungu mtumishi umweleze mungu moja kwa moja kwamba unataka kurudi kwenye hiyo hali ya kuweza kuhusiana vizuri na mwenyezi mungu kama mfalme daudi alivyosema katika zaburi 51 unirudishie furaha ya wokovu wako pia si vibaya we mtumishi ukiweza kuongea na mtumishi mwenzako unayemwamini yani kumshirikisha mtumishi anayeweza kuhifadhi mambo yako na kumweleza shida yako na pia kuomba shauri na baada ya hapo kumwomba yule mtumishi mwenzako awajibikane na wewe kwa kukuuliza maswali mara kwa mara kuhusu uhusiano wako na mungu yaani kuuliza ukoje je umeomba je unasali je unas- uh, unasoma biblia yako kwa ajili ya mambo yako binafsi siyo kujisomea tu kwa ajili ya mahubiri yaani mtu ambaye atawajibikana na wewe kuhusu uhusiano wako na mungu bila shaka jambo hilo linaweza kuwa ni kitu cha kukusukuma mbele kwa kimombo hii ni pointi ya maana sana na pasipo watu kama hawa katika maisha yetu tunajisikia peke yetu wakati mwingine asante sana mzee kwa kuleta jambo hili kwenye mazungumzo biblia inamwita mtu kama huyu rafiki mwaminifu katika mithali 27 tunasoma lawama ya wazi ni heri kuliko upendo uliositirika jiraha uitwazo na rafiki ni amini nakushauri kiongozi mwenzangu uombe bwana akupe rafiki wa namna hiyo ndugu wa karibu ambaye atakubali kuwajibikana na wewe kuchunguliana na wewe katika mambo ya kiroho na kuwa mwaminifu kukuuliza maswale magumu kukuumiza kwa kukuhoji juu ya maisha yako ya kiroho ili upate msaada ambao tunahitaji sisi sote kweli mzee ushauri huo ni mzuri na pengine siku zijazo tutaandaa tutaandaas nzima juu ya swala hilo tu mzee tunaishiwa na muda lakini naomba kuuliza mashauri gani unaweza kumpa kiongozi wa kiroho ili adumishe nidhamu za kiroho maishani mwake na kuendelea kwa uaminifu katika huduma ya yeah, hili ni swala zuri yeah, kila wakati Um, hata mimi nahitaji kupewa shauri mara kwa mara ili ni kwa uaminifu katika huduma mimi namshauri kiongozi yeyote ya kiroho awe mtu wa kujizoweza katika nidhamu za kawaida kila siku kusoma eneno la mungu kila siku nje ya kujisomea kwako kwa ajili kwa ya mahubiri pia kumwomba mungu kila siku ukiwa na uhusiano mzuri naye kila wakati sio kushukuru kwa chakula tu <laughs> pia hapo hapo unapoendelea kutafuta uhusiano mzuri na mungu usisahau pia kutafuta uhusiano mzuri sana na mke wako au mume wako mana familia inayosimama imara pamoja itaweza kusimama imara vizuri zaidi hata katika kazi ya bwana kwa maana wamesimama pamoja amina asante sana mzee kwa kutenga muda wako nakushirikiana na sisi katika hii podcast bwana akubariki na kuzidi kukutia moyo nguvu na hekima katika huduma unapoongoza wengine na wasikilizaji asanteni sana kwa kushiriki nasi katika podcast ya uongozi wa kiroho na ukiwa na swali lolote juu ya uongozi wa kiroho maswali yako yanakaribishwa utume kwa njia ya email kwenye anwani ya barua pepe uongozi wa kiroho Com. smith zme una jambo jingine moyoni mwako au maneno ya mwisho kwa ajili yetu asante sana mzee daudi kwa nafasi hii ya kuongea kidogo kuhusu nidhamu za kiroho unajua mimi mwenyewe ni mtu ambaye nahitaji kukazania mambo haya kila wakati naendelea kila wakati kujizoeza nidhamu hizi za kiroho maana nikiacha kidogo labda siku mbili tatu mfululizi imetokea ubize an yani shughuli nyingi kumbe ninajikuta katika hali ya kurudi nyuma jamani tulenge kumaliza mwendo wetu vizuri yaani tusife moyo njiani tusikate tamaa mapema naomba tuwe waminifu mpaka yesu atakapotuita nyumbani mbinguni tunajua maisha sio kukimbia haraka na kumaliza haraka hapana bali maisha ni kama riadha tunakimbia taratibu tukitegemea kumaliza vyema watumishi wenzangu mungu wabariki sana