kwenye ya uongozi wa kiroho leo tunaendelea na maongezi yetu na dr richard lewis mwalimu wa misiolojia antropolojia ya utamaduni au kwa maneno rahisi kuelewa utamaduni na wajibu wetu wa kupeleka njili kwa watu walio tofauti mataifa mengine kulingana na agizo kuu la yesu kwa ajili ya kanisa lake wakati uliopita tulianza kuzungumza juu ya mabadiliko tunayoona siku hizi na fursa ya pekee kwa kanisa la asia kanisa la marekani ya kusini na kanisa la afrika kupeleka njili kupita mipaka yao kwa watu wa lugha na utamaduni tofauti na tulikubali kwamba kuna changamoto katika kazi hii ya maana na changamoto kuu ni hofu wengi wanasita kutii sauti ya bwana na kupeleka njili kwa mataifa kwa sababu wanaogopa maisha yao yatakuwaje watapata wapi riziki yao maisha yatakuwa namna gani kwa watoto wao watajifunzaje lugha na utamaduni wa watu wengine lakini dr louis alitusihi kwamba wito wa bwana huja na uwezo wa bwana tukiwa waaminifu kutii sauti ya bwana na kwenda yeye ni mwaminifu kututunza kutupatia kila tunachohitaji na kutengeneza injili dr lois karibu tena kwenye podcast ya leo napenda nianze na swali hili unapofundisha viongozi wa kiroho katika nchi mbalimbali kama vile kenya india na bolivia na kuwahamasisha kutii agizo kuu la kristo na kupeleka injili kwa watu wa mila na utamaduni tofauti huwa unaona matokeo gani au majibu gani well, the of the in kenya, in india, majibu ya viongozi kenya na india huwa wanakubali wajibu yaani katika nadharia wanaelewa umuhimu wa uinjilisi na kupanda makanisa mapya lakini karibia huduma zote wanazozifanya ni kwa watu wao katika nchi yao na katika jamii zao ninapofundisha ndugu zangu india kuhusu kutuma wa misioneri wanakubali kutuma wafanya kazi lakini karibia wote wanaenda kwa watu wa tabaka yao na lugha yao lakini wanaona ni vigumu kupeleka injili kwa watu wa dini nyingine tamaduni tofauti na luga nigini bado hawajafahamu maana yake wazo la kutuma wamisioneri nje ya mipaka yao halijakaa vizuri kwenye akili zao na mioyo yao changamoto au kikwazo kikubwa kinachokabili kanisa sana sana katika nchi maskini kiuchumi ni gharama ya kumtuma mtu na injili kwa watu waliombali je kwa njia gani kanisa linaweza kushinda changamoto hii kama kanisa lililoko kenya tanzania na mahali pengine linataka kutia agizo la kristo na kuto kutegemea mataifa yaliyotajiri zaidi kufanya wanapaswa kufanya nini Well, I was with a in hivi karibuni nilikuwa ninaongea na mchungaji wa umishoneri katika mji wa nairobi tuliongea juu ya jambo hili yani umisioneri na swala la pesa jambo moja ambalo tulikubaliana sana ni kwamba lazima tuwe na uwazi zaidi juu ya wamisioneri na bajeti yao car, jina misioneri katika mawazo ya watu wengine humaanisha kuwa na gari kuwa na ada za shuleni kwa ajili ya watoto wao kuwa na nyumba nzuri na kujenga shule vituo kwa ajili ya watoto yatima na kadhalika lakini wewe na mimi na wasikilizaji wetu wanajua kwamba mambo hayo hayamo katika maandiko matakatifu wala moja wameona mfano wa misioneri kutoka magharibi na yeye alikuwa na hayoyote na kusema kweli hii ni sababu moja kwa nini hakuna wengi sana siku hizi wanaokuja kutoka nchi za magharibi kwa sababu hatuwezi kugharimu umisioneri wa namni hiyo inahitaji pesa nyingi baeti ya misioneri kutoka kenya au tanzania ina paswa kulingana na mtindo wa maisha ya wale ambao mishoneri anakwenda hivi uh, majuzi niliongera mkristo anayeishi moritania inchi ya moritania ni inchi ya kiislamu ambayo imefungwa na wamishoneri hawaruhusiwi kuingia katika inchi hiyo ukiongoka na uwe mkristo munaweza kufungwa au kuuawa ndugu huyo hapati msaada wowote kutoka kanisa wala shirika la dini huyo anaishi kwa kufanya kazi ya kupaka rangi kama mfanyi kazi wa kawaida na ninaambia watu ambao wanataka kuwa wamishineri ya kwamba inawapasa kupata sapoti ya kutosha ili kupata riziki na kuwa na bajet ambayo ni ya kawaida kulingana na mtindo wa maisha ya watu wanaokwenda kuishi nao sio kama walivyoona wamisioneri wanaishi kutoka nchi so my... hii ni pendekezo langu tunapowaza juu ya kupeleka wamishoneri kutoka mahali kama afrika ya mashariki tuwe na ambayo ni ya kuridhishha tu d lis unaongea juu ya mafundisho na maandalizi kabla ya mtu kutumwa mbali kama misioneri anahitaji mafundisho gani elimu gani ili kuweza kufanya huduma kwa watu wa lugha mila na utamaduni tofauti na ni wapi watakapoweza kupata mafunzo hayo maandalizi ya mishoneri huanza katika kanisa lake la mahali wanapaswa kuwa waaminifu katika huduma kufundisha kufanya uinjilisti na kuhudumia wengine katika kanisa lao la mahali kabla ya kutumwa kufanya huduma kwa watu wengine kuna msemo wa zamani usemao kwamba usipokuwa mwaminifu kushuhudia watu na kufanya huduma kwa uaminifu katika kanisa lako kweli utatenda hayo katika mahali pengine kama mtu ana moyo wa kufanya umisioneri kwa waislamu au kwa watu wengine afanye kwanza katika kanisa lake la mahali ninafikiria juu ya watu wanaotaka kufanya umishoneri kwa waislamu nairobi na katika eneo la isley kuna kikundi kikubwa cha wasomali na nadhani kwamba mtu anayependa kufanya umishoneri kati ya waislamu katika nchi nyingine kwa mfano afrika ya magharibi ni bora ajaribu kufanya huduma kwanza kati ya waislamu katika eneo lake hakika mafunzo zaidi ni muhimu na ninapendekeza mtu apate mafundisho ya biblia ikiwezekana kupata mafundisho maalum juu ya umisioneri ni changamoto kwa wengine kwa sababu mafundisho ya anthropolojia na utamaduni na umisioneri hayapatikani katika kila shule ya biblia au chuo uh, kwa kweli kwa miaka nimekuwa ninajaribu kuanzisha shule ya umisioneri katika afrika ya mashariki lakini bado sijafanikiwa lakini ukiweza kupata mafundisho maalum kwa ajili ya umisioneri itakuwa ni ajabu naomba ushirikishe nasi mfano mmoja au miwili jinsi ambavyo umeona kanisa kuitika na kuanza kupeleka watendekazi kwa mataifa mifano katika tanzania na kenya ya makanisa yanayotuma waisoe bahati mbaya ni haba najua are... na kwamba kuna makanisa kenya ambayo wametuma wa wamisioneri mpaka tanzania, tanzania. kanisa mmoja nairobi limetuma familia hadi msumbiji uh, nairobi... na mwanafunzi wetu mmoja kutoka pokat yeah. amekuwa akifanya huduma katika sudani ya kusini kwa miaka kadhaa na kuona matunda mengi lakini hali halisi ni kwamba kuna mifano haba sana ya makanisa katika afrika ya mashariki ambayo yanatuma wamishoneri kwa mataifa tuombe bwana wa mavuno apeleke watendakazi katika mavuno yake amina ndugu luis unatoa ushauri gani kwa msikilizaji ambaye ana moyo wa kutia agizo kuu na kupeleka njili kwa watu wengine na anahisi kwamba mungu anamwongoza afanye hivyo kwa watu walioinjia nchi yake watu tofauti na yeye hatua gani achukue moja mbili tatu ili awe mwaminifu kutii kama bwana anavyomwongoza well, I... jambo la kwanza nililotenda mimi niliposikia roho wa mungu akisumbua moyo wangu kwa ajili ya umishoneri ni kuongea na mke wangu ni muhimu familia yako wakubali kabla hujasonga mbele jambo la pili nililotenda ni kupata mashauri kutoka kwa wamishoneri wazee na wachungaji na kuwasikiliza nilipowashirikisha vile bwana anavyoniongoza sikiliza mashauri yao na uombe juu ya mashauri yao mishoneri mmoja aliyenisaidia sana alinialika kuungana na yeye katika huduma yake korea sikuenda korea kufanya umishoneri lakini yeye alinipa ushauri mzuri wa vitendo jinsi gani niliweza kusonga mbele katika wito wangu baada ya kujitoa kufanya umishoneri kwa watu wa utamaduni mwingine fanya juu chini mradi utimize wito huo katika maisha yako You know, my and are in binti yangu na mume wake wanafanya umishoneri katika nchi ya senagal na mkwe wangu alikuwa si mchungaji walipoamua kwenda kama wamisioneri kwa hivyo hawakuwa na msingi mzuri wa msaada walipoamua kwenda siku za kati ya wiki alifanya kazi ya useremala na siku za wikendi alijaribu kuomba sapoti na misaada kutoka mahali mbalimbali mbali. alichukua miaka mitatu ili kupata sapoti ya kutosha na kwenda na sasa wamekuwa wa missioneri senagali kwa miaka kumi na tatu biblia inasema kwamba moyo wa mtu huifikiri njia yake bali bwana huziongoza hatua zake kwa hivyo nashauri watu wawe wenye subira na kufanya hatua hatua ili kutimiza wito huu uh, dr lowis una ushauri gani kwa hao wanaongoza huduma katika makanisa ambayo kwa kweli hakuna mkazo juu ya uinjilisti au upandaji wa makanisa nje ya eneo la kanisa wanaweza kufanya nini ili kusaidia watu waanze kuinua macho yao na kuona picha kubwa zaidi na kuona watu wa mataifa katika matendo ya mitume 8 mstari wa kwanza bwana ali waamuru wanafunzi wake wapeleke njiri kwa watu yerusalemu katika yudeya na samaria na hata mwisho wa nchi asilimia kubwa ya huduma ya kanisa ulimwenguni merekani tanzania na kenya ni huduma inayofanyika katika yerusalemu tu yaani huduma inafanywa na watu walio wa kabila sawa tabaka sawa lugha sawa huduma katika yudea ni huduma inayofanywa katika mkoa sawa au inchi sawa nawaambia wachungaji kwamba kama mungu hachakuita kufanya huduma katika mkoa mwingine au nchi nyingine yani samaria au mpaka mwisho wa nchi ni sawasawa lakini kila kanisa linapaswa kuwa kanisa linalotuma watu kwa mataifa kusapoti wamishoneri na kutuma wamishoneri katika nchi nyingine kama vile chadeitea waislamu wa mombasa kwa wasomali wanaoishi nairobi au kwenye vijiji zanzibari naamini kwamba hakuna mchungaji anayenisikiliza sasa ambaye hawezi kusaporti mishoneri kwa mataifa hata kwa shilingi elfu moja za kenya na kama makanisa ishirini wataunga mkono na kufanya vile vile wataweza kutuma wamishoneri kwa mahali pasipo vikiwa na injili katika afrika ya mashariki na nje kwa hivyo himizo langu ni kwamba kama wewe binafsi hutakuwa mishoneri uwe tayari kama kanisa kanisakufundisha kusapoti na kutuma wamishoneri kwa watu wasio na injili ndugu mpendwa asante kwa kujitenga na huduma na kutumia wakati wako kuongea na sisi asante kwa kazi muhimu ya huduma ambayo unafanya je una neno lolote la mwisho ambalo unataka kuwambia wasikilizaji wetu Well, imekuwa uh, vema kushiriki nawe katika podcast hii you know, ebo ni malize kwa kusema kwamba mimisikuwayi ku soma masomo ya umishoneri kabli yakuwa mishoneri you know, nilikuwa na mstari wa biblia na mstari huo ni wa rumi 1uma isherini paulo alisema Paul na kuhubiri injili hapo ambapo jina la kristo halijatajwa si pale ambapo kanisa limeisha pandwa na watu wengine himizo langu kwa kila anayesikiliza anayesikilizapodast ni kujitahidi kupeleka habari njema ya kristo so kwa wao wasiowahi kusikia jina lake tena asante na shukuru kwa ajili ya fursa hii na mungu awabariki sana