kiongozi mwenzangu inawezekana kupoteza sifa yako na uwezo wako wa kushawishi watu katika jamii karibu wasikilizaji kwenye podcast ya uongozi wa kiroho katika podcast hii tutaangilia mada iliyo muhimu sana ya kiongozi na jamii yake kwa nini mada hii ni muhimu kwa sababu uwezo wako wa kuongoza wengine kushawishi watu kumtii mungu au kumgeukia yesu kama mokozi au kutenda mema hutokana na sifa yako na ushuhuda wako mbele yao na siyo sifa yako tu bali sifa ya familia yako kanisa lako na kadhalika lutu alikuwa kiongozi katika mji wake wa sodoma malaika walipofika sodoma walimkuta wapi katika mlango pa mji ambapo kwa kawaida wakuu wa mji walikaa na kesi za mahakama ziliamuliwa tunajua kwamba yeye alikuwa ni mtu mwenye msimamo katika mji wa sodoma lakini alipojaribu kuonya wananchi juu ya hukumu ya mungu walifanya nini walimdhii haki na kumcheka hata wakwe zake hawa kumsikiliza katika mwanzo aakumsiilizakatika manzomlanwa19 mstari wa1 tunasoma maneno haya lutu akatoka akasema na wakweze waliowaposa binti zake akasema ondokeni mtoke katika mahali hapa kwa sababu bwana atauharibu mji huu lakini akawa kama achezaye machoni pa wakweze alikua kiongozi kiongozi katika mji wake kiongozi katika familia yake mtu aliyemjua mungu wa kweli mungu wa baba yake mkubwa ibrahimu lakini akawa kiongozi aliyepoteza uwezo wake wa kushauri watu juu ya mambo ya kiroho na hakuweza kushawishi jamii yake kwa mema leo tunaongea na kiongozi wa kiroho wa siku nyingi ambaye nilimwomba akubali kujibu maswali kuhusu mada hii yenye maana mchungaji stephen ngunjiri ni rafiki yangu na ni kiongozi mwaminifu ambaye ni mchungaji wa kanisa lake ndugu ngunjiri amekuwa mahali pamoja kwa miaka mingi akifanya huduma na ninaweza kusema kwamba ni ushuhuda wake mwema na sifa yake nzuri ambayo bwana amebariki na kutumia ili kushawishi jamii yake na kuleta matunda ya kiroho kupitia huduma ya kanisa lake ndugu ngunjiri karibu sana sana kwenye podcast ya uongozi wa kiroho na asante sana kwa kutenga muda ili kuongea nasi juu ya mada hii ya maana mchungaji kwa muda gani umekuwa katika huduma ya bwana na kwa miaka mingapi umekuwa ukifanya huduma timao nashukuru sana kwa sababu ya maswali yako na pia kwa sababu ya kunishirikisha kuwahudumia watu kwa njia ya mtandao kwa sasa ni miaka thelathini na moja ambayo nimekuwa katika huduma na timao nimekuwekwa sasa kwa miaka ishirini na saba miaka nne nikiwa kama msaidizi wa mchugaji chakmd na miaka ishirini na mitatu nikiwa kama mchugaji full time pengine wasikilizaji wengine hawajui timao ni mji wa namna gani ni mji mkubwa kijiji au nini naomba utueleze kidogo juu ya timao na mazingira ambayo unafanyia huduma kuhusu mji wa timao timao ni mji mdogo sana ambao umezungukwa na mashamba mengi mengine ni ya kilimo biashara hasa maua ambayo huwa inauzwa katika nchi za ng'ambo kwa sababu ya idadi kubwa ya watu pia kumezuka makanisa mengi na hasa yale yanayohubiri njiri ya fanaka ama katika kanisa letu la kibiblia la kibatisti asilimia ya washirika tisini na watano ni wakulima wadogo wadogo ama am je ulipoanza kufanya huduma timao ulijulikana na watu au ulipaswa kujitambulisha na kupata kufahamiana na wenyeji bila shaka baada ya siku nyingi kufanya huduma mahali pamoja unajulikana katika eneo hilo lakini ulikuja kujulikana namna gani naomba utupe historia yako kidogo ulikuja kufanya huduma namna na gani na katikati mao kwa njia gani kwanza nilipokuwa kiongozi wa kanisa la islakipya nilianza kufanya biashara katika mji wa timao ambapo nilijuana na watu wengi sana kisha nilipojiunga na kanisa la timao kama mshirika rasmi uh, niliendelea kujuana na watu hasa wengi ambao tulikuwa tunakutana sokoni wakati huo chugaji chak aliwasiliana na uh, wamishonari ambao walikuwa anafanya huduma pale tanzania na hasa nashukuru mungu kwa sababu ulikuwa mmoja wao na nikaweza kualikwa kuhubiri kwa kambi ya vijana pale morogoro mnamo mwaka wa alfu moja mia tisa tisini na saba ni wakati ambapo nilikuwa ninaomba na kuhubiria vijana ambapo nilihisi moyoni mwangu mungu akiniita kujitoa kabisa kuwa mhubiri full time na niliporudi kenya ndipo nikawa mchungaji msaidizi nikaachana na kazi yangu ya biashara hakika bwana ana makusuri na wewe na ndiyo maana amekuita kufanya huduma ndugu gunjiri nina maswali juu ya huduma mbalimbali mbali ambazo kanisa lako linafanya pale timao lakini kwanza napenda kukuuliza juu ya wewe binafsi kama kiongozi sisi sote kama viongozi tuna sifa machoni pa wenyeji ambao tunawahudumia tunajua hiyo ni sifa gani ambayo ni muhimu kiongozi awe nayo katika jamii uh, kwanza kila kiongozi au mhudumu wa injili anayeitwa na mungu lazima awe amezaliwa mara ya pili na kutimiza matakwa yote katika timotheo wa kwanza mlango wa watatu kifungu cha kwanza hadi saba ni muhimu mhudumu kama huyo kuwa kielelezo kama biblia inavyosema katika timotheo wa kwanza nne kumi na mbili na tena ni vizuri mhubiri wa njili awe ni mtu ambaye ana ushuhuda mzuri nje na dani ya kanisa je kuna mambo ambayo unafanya wewe binafsi katika jamii ili ujenge uhusiano mzuri na watu na kuna sifa njema machone pao kuhusu vile tunavyo karibiana na jamii na kuwa na uhusiano mzuri nao na kujenga daraja nzuri ya kuwafikia kwa njili na shirikiana na watu wa jamii katika mambo mbalimbali mbali, ya kuchukuliana mizigo kama biblia inavyosema katika waghalatia mlango wa sita kifungi cha pili ya kwamba tuchukuliane mizigo na kuitimiza hivyo sheria ya kristo tena katika waghalatia hiyo hiyo8 hadi k pia biblia inatufundisha kwamba ni vizuri kutochoka katika kutenda mema na kuwatendea watu wote mema na hasa jamii ya waaminio kwa hivyo hata watu ambao hawajaamini ni vizuri pia kuwatendea mema vikundi pia vile vya kushirikiana wakati wa furaha kama harusi na pia wakati wa huzuni kama kifo ni muhimu sana kama kiongozi kujiunga na vikundi kama hivyo na ninahakikisha kijijini sichelewi kufanya michango yangu na pia mke wangu anashirikiana na wamama wengine kumbuka watu wengi vijijini sio washirika wetu na hivyo nahitaji kuwakaribia kupitia miradi yao napenda kujiunga nao na kujenga barabara na pia kazi zingine za mikono inapobidi kufanya hivyo shuleni pia nimejiunga kusaidiana katika miradi mbalimbali mbali na kuhubiri na hii pia huwa inanipatia nafasi nzuri ya kuwafikia walimu na wanafunzi pia namo kuuliza na mke wako na watoto je kwa viongozi walio na familia ni muhimu kiasi gani ushuhuda na sifa ya mke wako na watoto wako katika jamii unasemaje ni vizuri pia sisi kama wahudumu tu ya kwamba watu wa jamii zinazotuzunguka wanatazama sana na kuchunguza familia yoyote ya kiongozi wa kanisa paulo alimuuliza timotheo tatu tano akaweza kumuuliza mtu asiyejua kusimamia nyumba yake mwenyewe atalitunzaje kanisa la mungu tena katika timotheo wa kwanza mlango wa tano samahani kifungu cha nane biblia yasema asiyetunza familia yake ni mbaya kuliko mtu asiyeamini vijana wangu wasipokuwa na ushuhuda mzuri uwezo wangu wa kuwafikia vijana utakuwa dhaifu vivyo hivyo kwa ushuhuda wa mke wangu sauti yangu ya kuwafundisha watu kanisani inatoshana na ushuhuda wa familia yangu kwa hakika familia yangu ndiyo hunihimiza mimi kuendelea kusonga mbele inaweza kuhuzunisha iwapo watu katika jamii hawawezi kutaka watoto wao waige watoto wangu lakini namshukuru mungu kwa sababu wanangu wanajitahidi kuwa na ushuhuda mzuri nje na ndani ya kanisa hawa ni picha nzuri ya imani yangu baada ya kutoka kanisani ninavyoishi nyumbani na familia yangu hivyo ndivyo hali yangu ya kweli ya kuwa mkristo hayo kwa kweli ni maneno ya hekima na ushauri mzuri kutoka kwa mgeni wetu ndugu ngunjiri Uh, tukirejea mfano wetu wa lutu katika mwanzo 19 ni dhahiri kwamba lutu alipoteza ushuhuda wake mbele ya jamii kuanzia na familia yake alikuwa tayari kutoa binti zake wawili kwa wanaume wa ovu wawatendee kama wapendavyo ni baba gani ambaye badala ya kulinda watoto wake yuko rathi kuwatoa kama dhabihu na familia ya lutu walipokimbia mji wa sodoma malaika aliwaonye wasitazame nyuma na mke wake lutu alifanyaje hakutii hakuheshimu neno la mungu kupitia malaika na mstari wa 26 unasema lakini mkwewe lutu akatazama nyuma yake akawa nguzo ya chumvi baadaye lutu alipokaa na binti zake wawili katika pango mlimani binti zake walitenda jambo la ajabu walinywesha baba yao mvinyo apate kulewa na usiku walilala naye ili kupata mimba yaani tunaona picha ya familia ya kiongozi ambayo familia yake iliharibika na hiyo ni sababu kubwa kwa nini lutu hakuwa na uwezo wa kuongoza wananchi katika mambo ya kiroho wala kuwashawishi kwa mema ndugu ngunjiri asante sana kwa mashauri yako juu ya kiongozi na ushuhuda wa familia mbele ya jamii na tutaendelea na mahujiano yetu na yeye katika podcast ijayo kiongozi mwenzangu vipi sifa yako mbele ya jamii mambo ni namna gani nyumbani tukishindwa kuongoza vema nyumbani tutashindwa katika juhudi zetu za kuongoza katika kanisa katika jamii na katika huduma kwa jumla kama mambo siyo mazuri katika familia yako nyumbani kwako fanya marekebisho omba bwana akusaidie kuongoza kwa roho sio kwa mwili omba msamaha kwa mke wako na watoto wako kwa kutokuongoza vema familia na anza sasa kuweka mambo sawa katika ijayo tutaendelea kupata hekima kutoka kwa mgeni wetu na kutoka kwenye neno la mungu ili tuwe viongozi bora mbele ya jamii lengo letu katika yote ni kuongoza wengine katika mambo ya kiroho na kuongoza vema tuko pamoja viongozi ninawapenda ninawaombieni na mpaka wakati ujao bwana akusaidie kuongoza vema