na dada viongozi wa kiroho naomba kuuliza swali vipi hali yako ya kiroho unatembea na yesu kwa karibu una furaha amani na ridhaa katika maisha yako na huduma yako katika podcast ya leo tutakumbushwa umuhimu ulazima wa nidhamu za kiroho katika maisha ya kiongozi wa kiroho ni baraka kubwa sana kuwa na rafiki yangu na mfanyi pamoja siku nyingi mze vernon smith kama mgeni wetu na mada ya mazungumzo yetu katika podcast ya leo ni mada muhimu kupita kiasi nasema hivyo kwa sababu kiongozi wa kiroho anaweza kufanya kazi yake ya kila siku kuhudumia watu katika huduma anayofanya na kuongoza wengine katika mambo ya kiroho kwa njia mbili aidha atafanya akiongozwa na roho mtakatifu katika upendo neema na nguvu za roho au atafanya akiongozwa na mwili kwa nguvu zake mwenyewe bila nguvu za roho juu ya maisha yake na huduma yake tofauti ni kubwa kiongozi wa kwanza akiongozwa na roho hufanya huduma kwa moyo kwa furaha na kwa amani akijua kwamba si yeye bali ni bwana akifanya kazi ndani yake akimtumia kama chombo chake kiongozi wa pili hufanya huduma akijisikia analazimishwa bila amani akisikia uchovu kwa sababu yote anayofanya anafanya kwa nguvu zake akifanya katika mwili kwa hivyo napenda kurudia swali langu mara nyingine vipi hali yako ya kiroho mze smith karibu sana na asante sana kwa utayari wako kushirikiana nasi katika podcast ya uongozi wa kiroho tumefahamiana siku nyingi tumefanya huduma pamoja watoto wetu wamekuliwa pamoja kusoma shule pamoja na mpaka leo watoto wangu wanakuona kama baba mdogo inawezekana lakini wasikilizaji wengine wa podcast hawakufahamu au wamesikia tu kwa mbali habari za mzee smith nchini tanzania hivyo naomba uchukue nafasi hii ili kujitambulisha na kuambia wasikilizaji wetu umekuwa katika huduma ya bwana kwa muda gani asante sana mzee daudi kunialika kwenye podcast hii tayari podcast hizi zimeshakuwa baraka kwangu mimi binafsi na bila shaka watu wengine pia umeuliza kuhusu miaka yangu katika huduma namshukuru mungu kwa neema yake ya kuniruhusu mimi pamoja na mke wangu kumtumikia yesu kwa miaka 39 na tisa kama mchungaji na miaka 3 ya hizo huko afrika mashariki kama mishonari na mchungaji kwa kweli una uzoefu wa huduma siku nyingi na ni baraka kwamba umefanya huduma marekani na tanzania yani katika mazingira na tamaduni tofauti hakika katika miaka mingi ya kufanya kazi ya bwana umejifunza mengi umeona shida mbalimbali katika kuhuduma baraka mbalimbali mbali, milima na mabonde kabla ya kujibu maswali yangu juu ya nidhamu za kiroho naomba utushirikishe mambo mawili a matatu ambayo we binafsi umejifunza kuhusu uongozi na kwa nini ni muhimu viongozi wa kiroho wajifunze mambo hayo mapema katika huduma za kiroho lazima shida zijitokeze katika mahusiano yetu na watu wa kanisa na hata wa jamii pia jambo muhimu sana ni hile kwanza usiamini mtu mmoja peke yake hakikisha ya kuwa umepata maarifa yote kabla ya hujakata shauri yoyote kwa mfano niliongea na mchungaji mmoja kuhusu shida ya pesa iliyojitokeza kanisani kwao mchungaji alisikia malalamiko juu ya mweka hazina nilimuuliza je mweka hazina anasemaje akasema sijaongea naye bado <laughs> kwa mshangao nikamwambia uongee naye kwanza ili kupata maarifa yote poenti ni hii nafikiri shida inapojitokeza fuatilia kwenye chanzo chake au vyanzo vyake usikubali maneno ya juu juu tu mfano mwingine mtu anakuja kwako labda na kusema eti mchungaji umesikia kwamba fulani amesema hivi na hivi kweli ebu natumwite ili tuone ukweli ulivyo ukisema namna hiyo mara nyingi utakuwa umestapisha masengenyo hapo hapo pia ningiweza kusema mimi binafsi yani kitu kingine katika hili mimi binafsi sipendi sana vikao vya kufanya mipango ya huduma kwa sababu nimebarikiwa na nguvu ya kufanya kazi kwa bidii mara nyingi ni rahisi zaidi kufanya kazi peke yangu lakini hapana si sahihi ni vizuri zaidi kuwashirikisha wengine ili wengi wafanye kazi badali ya mmoja pia wenye hekima wasaidiane kukata shauri mbalimbali za uendeshaji wa kanisa shirikisha watu kaa nao sikiliza mawazo yao kisha mawazo yako na uwaongozi katika kazi ya bwana asante ndugu yangu kwa mashauri hayo mawili na unga mkono kabisa kweli mara nyingi ni masengenyo ambayo shetani anatumia kuharibu kazi ya bwana na kama viongozi tunapaswa kufuata kanuni za kibiblia na kukataa kusikiliza mashtaka uvumi au upande mmoja tu wa tatizo lililojitokeza kati ya ndugu na pia ulichosema juu ya kushirikisha wengine katika huduma ni ushauri mwenye hekima sana sisi kama viongozi tukijaribu kufanya mipango peki yetu kufanya huduma peki yetu tutachoka na pia tutawaibia watu wengine baraka ya kufanya huduma wakitumia karama zao na vipawa vyao mzee nimekuomba kushirikiana nasi juu ya mada ya nidhamu kwa sababu nimechungulia maisha yako na huduma yako siku nyingi na nimeona hali ya uaminifu juu ya mada hii na ninaamini kwamba ndio sababu umekuwa ukifanya huduma siku nyingi na bwana anakubariki na kubariki huduma yako lakini nasikitika kusema kwamba si hivyo kwa viongozi wote mara kwa mara twasikia au twasoma habari za kiongozi wa kiroho ambaye ameanguka au ushuhuda wake umeharibika kutokana na shida katika maisha yake binafsi sisi sote tunafahamu viongozi ambao walikuwa waaminifu wakifanya huduma na kuongoza watu katika mambo ya kiroho lakini siku hizi wameacha huduma maisha yao ya kiroho yameharibika au ndoa imeharibika au pengine wao wameamua kuacha kazi ya bwana au kuacha kanisa kabisa je unafikiri ni nini msingi wa matatizo kama hayo ambayo yanatokea katika maisha ya viongozi na una ushauri gani kwa ajili ya viongozi wasikilizaji bila shaka kuna mengi ambayo yanachangia uharibifu wa maisha ya kiroho ya kiongozi lakini naomba nikazanie mawili matatu ambayo ni makubwa zaidi uh, kwanza nafikiri ningesema uchovu kazi ya mungu haiishi watu wanakuhitaji siku zote na saa yoyote jumlisha pamoja na maandalizi ya mahubiri mafundisho kazi ni nyingi sana na washauri sana mjitahidi kuchagua siku nzima kila wiki ili kupumzisha mawazo hata usipopumzika sana kimwili fani kitu kingine kabisa cha kupadilisha mawazo mimi na mababoni mara nyingi tunajitahidi kupumzika jumanne tusionane na watu wengi tunacheza michezo ya mezani ili kucheka kidogo au tunaweza kufunga safari ya karibu na kupata soho, soda sehemu fulani au kahawa sehemu fulani maana uchovu unachangia sana katika uharibifu wa maisha ya kiongozi nafikiri kitu kingine ni kuto kujilisha kiroho na kusahau maombi mara nyingi ya mchungaji anajisomea kwa ajili ya mahubiri yake na mafundisho yake lakini pia ni vizuri kusoma biblia haswa na hata vitabu vingine vina, vinavyofundisha mambo ya kibiblia na ya kiroho si kwa ajili ya mahubiri yako bali kwa ajili ya roho yako binafsi pia nimetaja maombi kiongozi asisahau kujiombea kumwombea mke wake na kuwaombea watoto na hata wengine ukiwa faragani peke yako na mungu si tu kuomba mbele za watu si tu kuomba wakati wa chakula au kwenye tukio fulani tukio malum la kuomba kwa ajili ya mambo yako binafsi pia nafikiri kitu kingine ni kunaswa na mawazo mengi ya kidunia na pesa pia ni shida kiongozi akiwa na njaa na mahitaji ya nyumbani yamezidi lazima atafute pesa kwa ajili ya familia yake lakini pale anapoanza kufanikiwa lazima akumbuke wito wake na asijitumbukize katika shughuli za kidunia sana zaidi yayote akumbuke wito wake mara kwa mara ili kujihimiza katika kazi ya bwana uh, wewe ni kiongozi wa kiroho mwenye uzoefu mwingi napenda kukuuliza ni nini katika maisha yako ambayo imekuwezesha kuendelea katika huduma kwa uaminifu najua kwamba sisi sote tuko kwenye vito vya kiroho na hakuna kiongozi yeyote ambaye hajajaribiwa hajafanya makosa au hajapita kwenye wakati mgumu katika maisha yake ya kiroho lakini kufanya huduma kwa miaka 39 sio mchezo inaonyesha wazi kwamba wewe umeweza kusimama imara na kuendelea katika huduma kwa sababu kuna mambo maishani mwako ambayo bwana kwa kweli ameyatumia ili kukutegemeza na kukuwezesha naomba ndugu utuambie ni mambo gani ambayo bila hayo maishani mwako pengine usingalidumu katika huduma kwa miaka mingi nashukuru sana kwa swali hili um, kusema ya ya kwamba zaidi ya yote mpaka sasa ni neema ya mungu emaynisipokuwa <laughs> neema ya mungu hata mimi ni mtu ambaye ningekuwa nimeshaharibika hakika namshukuru mungu sana kwa neema yake pia ningesema ninao uwezo mwingine katika kazi ya bwana kwa sababu ya mke mwema mimi na mama mamabo tuko pamoja sana kama timu katika kazi ya bwana tuna mawazo tofauti wakati mwingine inawezekana wakati mwingine mimi niamue hiki na yee anataka hicho lakini kwa vyovyote wito wa moyo wangu na wa moyo wake ni kumtumikia mungu hivyo namshukuru mungu sana kwa hilo uwezo mwingine unapatikana kwa sababu ya amani ninayopata wakati wa peke yangu na mungu nidhamu za kimsingi za kawaida yani kusoma biblia kuomba kila siku kwangu mimi najitahidi kufanya hivyo asubuhi sana kabla ya wengine kuamka wengine wanafanya usiku baada ya familia kulala labda na mshauri kiongozi yeyote asisahau nidhamu hizi za kawaida maana hizi zote inasaidia katika kufaulu kwa kazi ya bwana kingine nafikiri ni kukumbuka sana wingu kuu la mashahidi na marafiki marafiki wazuri wa kiroho maana marafiki wengi na wa kiroho ni muhimu sana wananihimiza katika kutembea kwangu pamoja na kristo tunapeana mawazo na tunahimizana katika kazi ya bwana tunapopata nafasi ya kushirikiana pia napenda kukumbuka wale wote wanaonifahamu na kunijua kwa mfano mimi nikianguka wao pia watajisikia vibaya si sindio jamani namkumbuka mama mzazi sitaki anionee aibu bali anionee fahari nakumbuka mchungaji wangu aliyenituma kama mishonari naomba wafurahie ripoti zetu wala sikusikia nimefeli nakumbuka marafiki na jamaa wanaoniombea kama mtu wa kiroho kiongozi katika kuieneza injili lakini zaidi ya wote namkumbuka mwokozi wangu ndugu na, na dada zangu nahitaji kujikumbusha mara kwa mara kwamba ipo siku ambapo nitamwona mokozi wangu na kumshukuru kwa yote aliyonitendea naomba mokozi wangu anionee fahari pia kwa sababu ya uaminifu nafikiri kitu kingine wewe mwenyewe jitahidi kuwa mtu wa rohoni maana yangu ni hii unapotembea njiani unapokaa sehemu ukiwa ndani ya bas au daladala uwe mtu ambaye uko tayari kumwomba mungu na kuwaombea wengine hata kimoyo moyo popote ulipo uhusiano wako na mungu uwe wa wakati wote na kila mahali asante sana ndugu kwa mashauri yako na kwa mfano wako wa siku nyingi bwana akubariki na bwana akudumishe katika kazi ya huduma nina maswali zaidi juu ya hizo nidhamu za kiroho zilizotajwa na mgeni wetu na bwana akipenda katika podcast ijayo tutaendelea na mazungumzo yetu na mzei smith kiongozi msikilizaji kama mzei smith alivyosema hatuko peke yetu katika huduma tunao ndugu na marafiki na wafanya pamoja ambao wanatushangilia wanatuombea na wako tayari kutushauri kututia moyo na kutufariji au kutuonya tukiende upande tumshukuru mungu kwa baraka hiyo na tusijisikie pekee yetu kamwe pengine wewe unajisikia mbali na mungu wako siku hizi unapita kwenye wakati mgumu labda wewe umeanza kujitegemea hekima yako na nguvu zako badala ya kumtegemea mokozi ndio sababu ya podast yaleo imeandaliwa maalum ili kukukumbusha juu ya mambo ya msingi kukusihi kurejea yale mambo ambayo ni muhimu ili utembee karibu na mungu baba kama wewe umeanza kwenda upande au kama wewe unajisikia mbali na mungu siku hizi napenda kukuombea kabla ya kumaliza wakati wetu pamoja hebo tuombe pamoja mungu baba asante kwa viongozi ambao wanasikiliza sauti yangu sasa hivi kwa yule ambaye anapita kwenye wakati mgumu ambaye anakosa ushirikiano wa karibu na wewe namweka katika mikono yako mitakatifu mkumbushe juu ya upendo wako kwake mkumbushe juu ya kazi kuu uliyotenda ili kumkomboa ukituma mwana wako wa pekee afye msalabani kwa ajili yake mkumbushe juu ya wito wako juu yake na zaidi ya yoyote akumbuke kiasi gani unampenda kama mtoto wako ikiwa kuna dhambi yoyote maishani mwake aungame dhambi hiyo mbele zako sahii na aanze upya kutembea na wewe kwa karibu katika kila sehemu ya maisha yake asante baba kwa kusikia ombi langu na ninaamini kwamba utajibu katika maisha ya viongozi wote wanaosikiliza podkast leo nikiamini katika jina la yesu aliye bwana na mokozi wangu amina wapendwa msikose podkasti jayo tutakapoendelea na maongezi yetu na smith na mpaka wakati huo bwana awabariki na tembeeni na yesu aliye mokozi wetu