sikilizaji kwenye podcast ya leo mkazo wa podcast hii ni muhimu sana kwetu sisi tunaoongozo wengine kwa nini kwa sababu kiongozi mwenye hekima hafikiri tu juu ya huduma yake ya leo bali hufikiri juu ya huduma ya kesho na kiongozi atakayekuja nyuma yake na kuendelezwa huduma maana ni muhimu kila kiongozi wa kiroho awe na akina timotheo au watu wengine ambao anawalea ili wawe viongozi wema na kuendeleza na kuzalisha huduma leo niko pamoja na kiongozi wa kiroho ambaye nina uhusiano wa karibu sana na yeye ni mwanangu baba jojo nimemkaribisha kwenye podcast si kwa sababu ni mtoto wangu na nina ninamwonea fahari au kwa sababu tu ninapenda sauti yake isikike nimemkaribisha kwa sababu yeye ni kiongozi ambaye amejifunza kulea viongozi wengine na kwa miaka mingi amekuwa hudari kuongoza timu ya watu katika huduma na hivyo kujizalisha katika maisha ya viongozi wengine kwa sababu mahali anapofanya huduma ni nchi ya kiislamu ambapo hakuna uhuru wa kufanya kazi ya injili hatutataja jina lake rasmi wala mahali anapoishi lakini inatosha kusema kwamba bwana anafanya maajabu katika huduma ya timu yake na bwana yesu anastahili sifa zotekabla ya kuongea juu ya maisha yako sasa na huduma yako unayoongoza afrika ya kasikazini apnda kuulizakwanzauusumashayk ulikulia afrika na ulikuwa mtoto wa mishoneri kwa miaka karibia miaka yako yote je siku za utoto na ujana wako ulifikiria kwamba siku moja utakuwa mtumishi wa bwana na kufanya huduma kama baba yako kwanza kabisa asante sana kwa fursa hii ninashukuru sana kwa nafasi ya kushiriki baadhi ya yale ninayojifunza na uzoefu wangu ninataka tu kusema kwamba mimi siyo mtaalamu wa yoyote ya mambo haya nina mengi ya kujifunza kutoka kwako na viongozi wengine mbele ya watu walio karibu nami na lakini kujibu swali lako la kwanza ndiyo nilibarikiwa sana kukulia katika afrika na kupata uzowefu na kuwa sehemu ya kazi ya mungu huko kupitia nyini wazazi wangu na vile vile kupitia kazi nyingine ya kanisa katika eneo hilo siku zote nilikuwa nikitarijia kufuata nyayo za wazazi wangu siku moja kwa njia fulani lakini sikuweza kutarijia jinsi hiyo ingeonekana pamoja na mfano wa wazazi wangu kimsingi ilikuwa kuuona moyo wa mungu kwa mataifa katika neno lake wakati nilipokuwa nikisoma ambayo ilinilazimisha kutoa maisha yangu kuona watu wakimjua mungu hasa ambapo ulionaje maisha yako ya kuishi katika nchi ngeni kuzungukwa na watu wanaongea lugha ngeni na kukosa nafasi ya kukulia katika nchi yako ya kuzaliwa uliona maisha yako kuwa mageni sana ulikashirikia maisha yako ulilaumu wazazi wako na kuona kwamba uliibiwa nafasi ya kukulia marekani au uliona kwamba maisha yako yalikuwa ya kawaida sawa na watoto wengine ni kweli kwamba nilikuwa na maisha ya pekee nilipokuwa mtoto ilikuwa dhahiri kwangu mimi na kwa watu wengine kwamba nilikuwa tofauti sio tu kwa sababu ya lugha tofauti au tamaduni lakini hata tu rangi ya ngozi yangu kusema kweli ninashukuru sana kwa nafasi ya kukua katika tamaduni tofauti na kujifunza kutoka watoto wangu jinsi ya kuzungumza lugha tofauti na jinsi ya kujifunza kutoka na kushirikiana na walo ambayo ni tofauti na mimi mungu ni mwema sana kutumia baadhi ya vitu nilivyojifunza nikiwa mtoto na uzoefu wa siku za ujana wangu kuniandaa kwa maisha na kazi ya mungu ninayofanya sasa mimi na familia yangu huko afrika ya kaskazini ninashukuru sana kwa utoto wangu nafasi ya kukulia huko afrika na kuna vitu vichache sana ambavyo nilikosa kwa kuwa mbali ya nchi yangu ya kuzaliwa najua kwamba mara nyingi watoto hawafikirii sana kazi ya baba au kazi ya mama ni nini na mara nyingi hawatilii maanani maisha ya wazazi wao lakini je siku zako za kuishi tanzania na kuwa karibu na kazi ya baba na mama yako na huduma ya njili kuna mambo ambayo ulijifunza kama mtoto pengine uliona mambo yaliyokuwa magumu ambayo wazazi walilazimishwa kuyapitia au pengine uliona mambo yaliyokufurahisha kama mtoto kuna mambo mawili au matatu ambayo uliona na kujifunza kwa wa zazi wako huduma huduma na na mambo hayo yamekusaidia wewe katika maisha na yako siku hizi hilo ni swali muhimu kwa kweli kulikuwa na mambo mazuri na magumu kwangu kuhusu kulelewa nchini tanzania kitu kigumu zaidi ilikuwa kuishi mbali sana na familia yangu yani bibi babu wajomba na kadhalika na kuwaona tu mara chache nilijifunza vitu vingi kwa kutazama wazazi wangu hudumani na kushiriki katika huduma ya kanisa vitu hivyo vimekuwa na adhari kubwa maishani mwangu na ninajua kuwa vitaunda milele njia ninayoona ulimwengu na njia ninayofikiria na kuingia katika huduma kuna mengi lakini hapa kuna mambo kadhaa ambayo yani akilini nilijifunza umuhimu wa ungongozi na kuwekeza kwa viongozi wengine kuona kazi inaendelea na inasonga mbele niliona umuhimu wa kufikiria siku za usoni na kufanya kazi kwa njia ya kuruhusu kazi iendelee baada ya wewe kuondoka ninyi wazazi wangu kwa mfano hawapo tena tanzania lakini kwa sababu mliwekeza kila wakati kwa viongozi wengine kazi ya mungu inaendelea kukuwa na kushamiri pia niliona umuhimu wa uaminifu kwa muda mrefu ingawa kuna changamoto nyingi na mapambano tunapaswa kumwamini mungu kwamba anafanya kazi na kwamba atatuwezesha kuwa uaminifu hata wakati ambapo kuna mabadiliko mengi na nyakati ngumu nini wazazi wangu mlitumaini mungu na mlimtegemea katika nyakati ngumu hili ni somo lingine muhimu sana ambalo nilijifunza kutokana na kuwatazama wazazi wangu wakati nilikulia nchini tanzania sasa wewe ni baba wa watoto na wewe ni mtumishi wa bwana anayefanya huduma katika nchi ngine mambo gani unajaribu kuyafanya katika familia yako katika nyumba yako kama baba ili watoto wako wasichukie maisha yao au kukashirikia huduma bali waone kwamba maisha ya huduma na mtumishi wa bwana ni mwito maalum yenye maana na furaha hilo ni swari zuri sana ni kweli kwamba sasa nina watoto wangu watatu na tunaishi katika nchi ambayo ni tofauti sana na tunavyofanya huduma ni tofauti nadhani ni muhimu kuona huduma kama wito kutoka kwa mungu sio kwangu tu kama baba lakini ni wito wa mungu kwa familia yetu yote tunajitahidi sana kushirikisha familia yetu yote katika kazi tunayofanya ili nao washiriki katika furaha na changamoto na kazi tunayofanya na maisha tunayoishi pia kama familia tunaombea huduma na ni muhimu kwetu sisi wazazi kuwafundisha watoto wetu kwa nini tunafanya kile tunachofanya na kwa nini tunaishi katika nchi tofauti kuwapa watu fursa ya kumjua yesu na kumfuata yeye tunajitahidi pia kuonyesha kwa watoto wetu kwamba ingawa huduma ambayo mungu ametuita ni muhimu sana sio muhimu zaidi yao hii inaweza kuwa ngumu wakati ambapo kuna mahitaji mengi na majukumu mengi katika huduma lakini tunajaribu kwa bidii kuhakikisha kuwa tunalinda wakati maalum kwa ajili ya familia tunajaribu pia kuwashirikisha watoto wetu katika uhusiano wetu na huduma ili nao wahisi kama wao ni sehemu muhimu katika huduma siyo tu kitu ambacho wanahisi kinavuta wazazi wao mbali nao tunaendelea kujifunza mambo mengi juu ya jinsi ya kufanya hivyo vizuri kama familia baba babajor nilikukaribisha kwenye podcast hasa ili tuongee kuhusu uongozi ulipokwenda afrika ya kaskazini mlienda kama familia tu au mlienda pamoja na watu wengine tulipoenda afrika ya kaskazini mara ya kwanza tulienda pamoja na familia zingine mbili ili kuanzisha kazi pamoja hakika wewe ni kiongozi wa nyumba na kama biblia inatuamuru unaongoza mke wako na watoto wako kama kichwa cha familia lakini ni wakati gani ambapo ulianza kuongoza wengine katika huduma kwanza kabisa kabla ya kuhamia afrika ya kaskazini nilianza kuongoza watu wengine katika huduma wakati nilipokuwa nikihudumu kanisani kwetu halafu muda mfupi baada ya kufika afrika ya kaskazini na kuanza kujifunza lugha ya kiarabu na tamaduni mpya basi tuliwekwa katika nafasi ya uongozi wa wengine ambao walikuwa wakifanya kazi na kutumikia huko uh, tulianza kuongoza timu yetu ya huduma katika huduma unapoongoza watu wazima ni tofauti na kuongoza nyumbani au siyo mume kuongoza mkewe na baba kuongoza watoto wake ni amri ya kibiblia lakini hakuna amri katika biblia inayoagiza mtumishi kuongoza wengine na watumishi wengine kujiweka chini ya uongozi wa kiongozi ni mambo gani yaliyo muhimu au lazima ili kiongozi apati kuongoza wengine katika huduma hilo ni swali zuri kwanza kabisa ninaamini kwamba ni muhimu ikiwa mtu yoyote anatumaini kuwa katika nafasi ya waongozi wa wengine awe tayari kufuata mfano wa yesu na kuwa mtumishi wawote na kutoa maisha yake kwa ajili ya wengine tunahitaji kuwa tayari kufikiria mema ya wengine na kutamani kuwaona wakikuwa kiroho na kuwa wafuasi wa yesu wenye ufanisi zaidi ninaamini sana katika kufanya kazi ya huduma kama timu na tunaona mifano kadhaa mizuri ya timu katika maandiko matakatifu kuna haja ya kuelewa kwamba pale ambapo watu wanakubali kujitiisha na kuwa chini ya uongozi wa mtu mwingine ndipo kikundi kina ufanisi zaidi na itakuwa na adhari kubwa zaidi kwa upande wetu timu ambayo tunafanya nayo huduma imekubali uongozi wangu ongziwangul km ninavywahudmia kwa kuwaongoza mbele tunaweza kumtumikia yesu kwa ufanisi zaidi na kumtii kwa kile alichotuumba tufanye pamoja tuseme kwa mfano kiongozi wa huduma kanisani anaona umuhimu wa kukaribisha wengine na kuwalea ili wafanye huduma pamoja yani ili asiwe peke yake katika huduma lakini afanye kama timu pamoja na wengine nina maswali mawili kwanza Atafute watu ni watu gani wanaofaa kukaribishwa kufanya huduma pamoja na wanafaa kuwa wanatimu pamoja katika huduma kujibu swali lako unapaswa kutafuta watu waaina gani ikiwa unajaribu kupata watu kamili bila changamoto au maswala yoyote utavunjika moyo kila wakati sote tuko safirini na tunakuwa katika matembezi yetu na yesu na tunajifunza kumtegemea zaidi na zaidi kuna mambo matatu ambayo huja akilini wakati wa kutafuta watu wa kushirikiana pamoja katika huduma ni muhimu zaidi kwanza kabisa kwamba wampende yesu na wanatamani kumtumikia ikiwa hakuna ushahidi wa upendo kwa yesu basi juhudi zote za kufanya kazi pamoja katika huduma zitakuwa mapambano na hazitazaa matunda ambayo yanadumu pili siku zote tunahitaji kutafuta watu wanaoonyesha unyenyekevu watu ambayo hakubali kwamba hawana majibu yote na wako tayari kujisalimisha kwa bwana na kwa watu wengine katika kazi ya huduma watu wanaweza kudai kwa urahisi kuwa wanyenyekevu lakini je wameonyesha unyenyekevu kwa njia ambayo waliwaendea wengine na huduma katika siku za nyuma mwishowe inavyohusiana na nukta ya pili natafuta na watu wanaoweza kufundishwa ni sawa ikiwa watu hawajui mengi au hawana uzoefu mwingi katika huduma maadamu wako tayari kusikiliza wengine na kujifunza katika muktadha wa timu ya huduma uh, watu wanaweza kujifunza na kukuwa kwa karibu ujuzi wote au shughuli yoyote ya huduma lakini ikiwa hawako tayari kufundishwa na kujifunza kutoka kwa wengine itakuwa ngumu sana kufanya kazi pamoja na kumtumikia pamoja nao kama wenzi wa timu katika huduma kufanya kazi pamoja kama timu ya huduma mara nyingi ni kazi nyingi na inahitaji muda mwingi wa uwekezaji lakini inastahili mwisho na ni bora zaidi yenye yani ufanisi zaidi na ninaamini kumheshimu mungu kuliko kujaribu kumtumikia mungu katika kanisa uhuduma peke yako asante sana baba jojo kwa sasa tumeishiwa muda lakini katika katikaast ijayo Uh, tutaendelea na mazungumzo yetu na huyu mtumishi na kuuliza masuala mengine juu ya kufanya kama timu kuna matokeo gani unafanya nini wakati ambapo shida imetokea kati ya wanatimu na kadhalika kwa hivyo msikilizaji usikose usikoseasti mpaka wakati huo bwana hawabariki