9 inatawala taarifa za habari inatawala mawazo yetu ni mada kuu ya mazungumzo ya watu katika dunia nzima lakini sisi ambayo ni viongozi wa kiroho je tunaona janga hili la covid-19 kuwa ni shambulio dhidi ya imani yetu na huduma yetu au tunaiona kuwa ni fursa tuliyopewa na bwana kuhudumia watu katika jamii zetu mebarikiwa leo kuwa na mgeni maalum ambaye ni rafiki yangu wa siku nyingi na ndugu katika imani yeye ni kiongozi wa kiroho anaongoza huduma mbalimbali mbali kanisani kwake anafanya huduma katika jemii yake lakini kazi yake ya siku zote ni kazi ya udaktari dr robert Miemba, yuko nasi katika podcast hii na tulipata nafasi ya kumuuliza maswali juu ya covid-19 kazi yake kama daktari wakati huu wa janga na wajibu wetu kama viongozi wakati huu wa pekee anaongea nasi kutoka ofisini kwake d byember asante sana kwa kukubali kujibu maswali kutoa ushauri na kuongea na wasikilizaji wetu katika podcast pengine unaweza kueleza kwa kifupi juu ya zahanati ya kanisa kule olorieni huduma yako na jinsi ambavyo umeona bwana akitumia huduma hiyo katika jamii asante sana mchungaji kwa nafasi umenipa kwa kifupi niweze kuzungumzia namna tunaendelea na huduma yetu hapa namna tunapambana na janga hili la kimataifa ambalo linatishia dunia mahali pote kituo chetu kimeanza kutoa huduma mwaka elu 2 iln 8 na kweli wakati ule tumeanza na kituo kidogo sana lakini tumeona mkono wa mungu nana siku zinaendelea kukuwa tunaendelea kuboresha na kupata uwezo wa kuweza kufanya vipimo zaidi na hivyo natupa nafasi tuweze kupata wagonjwa wengi ambao wanapitia katika kituo chetu tuna huduma ya ukaguzi wa X-ray, tuna ultrasound tuna lab alafu tunayo mshauri wa kiroho na hii inafanya kweli ni nina amani wakati ninaweza kufanya huduma ya kimwili na ninao pia namna ninaweza kushauri mtu kwa kupitia chumba hicho ambacho tumefungua miaka mwa, miwili zilizopita kuweza kupata ushauri wa kiroho kupitia matibabu yetu tunaweza kupata e, watu wakijisikia vizuri wanalipa bei nafuu wanakutana na wafanyakazi daktari manesi ambao wanawahudumia kwa furaha inaweza kuwapa nafasi ya kuulizia kitu gani kinafanya utofauti ya kituo hiche na kingine kwa hiyo hiyo ni moja ya sifa moja ambayo e, tumepata na inatufanya tuweze kuona kwamba tupo kwenye njia sahihi ya kuweza kumtumikia mungu ingawa ni kimwili lakini pia tunajua kiroho watu wanapata asante sana ndugu kwa kweli wakati huu wa cvd-19 watu wengi wana mashaka na hofu maisha ya watu katika nchi nyingi yamebadilika sana nchi nyingi zimefunga mipaka yao na kuzuia watu wasiingie wala kutoka nchini watu wengi wameamriwa kubaki nyumbani na kwa hiyo wengi hawafanyi kazi hawana mapato kuna matatizo mengi makubwa kwa sababu ya virusi vya korona lakini kubwa zaidi ni watu kuugua na kufariki dunia kwa haraka kwa mfano nilisoma leo asubuhi kwamba watu zaidi ya milioni moj na laki tatu wameambukizwa na virusi na karibia 7 wamekufa beb tanzania iko namna gani siku hizi wakati wa korona sana sana arusha pale unapofanyia huduma wakati huu kweli, ni wakati huu ni mgumu watu wengi wana mashaka maisha ya watu katika nchi nyingi yamebadilika wengi wamepoteza makazi wanafunzi wamerudi manyumbani halafu nikiona hata mashuleni hapa kwetu zimefungwa kweli ni shida lakini sisi kama kituo cha afya tunaendelea kuhudumia watu ingam shule zimefungwa vyuo vimefungwa kampuni za tuazi zimefungwa na sehemu nyingi huduma e, nyingi kweli sio haziendelee kama namna ilikuwa mwanzoni bado tuko kwenye kama wiki wa pili sasa tukiwa katika hali hii hatujui itakuaje kesho lakini kwa watu tunaona ya kwamba watu wanaogopa wanaogopa sana Uh, mahali nilipo mimi watu wanavaa mask na gloves wote wanabaki nyumbani na serikali inatangaza kila siku kesi mpya za wagonjwa wenye virusi na idadi ya watu waliokufa je tanzania kuna kesi za virusi kuna watu waliopoteza maisha kwa sababu ya yacvid-19 katika nchi yetu ya tanzania tuna watu ambao wameumwa na kesi ya kwanza ilikuwa hapa arusha ninakumbuka na kesi hiyo ilitoka ngambo sio ambayo imeanzia hapa arusha kama kesi nyingine ambayo ziko sehemu nyingi hapa tanzania hazianzie arusha lakini zina zau tanzania samani zinaanzia nje na kesi hizo zina tunaona kama maendeleo ni mazuri kwa mfano yule mama ambaye alikuwa kesi ya kwanza ambayo tumepata hapa arusha amewekwa mahali fulani tumechukua vipimo halafu baada ya hizo siku kumi na nne akachukuliwa tena vipimo ilikuwa negative kwa hiyo kuna kesi nyingine hivyo hivyo salaam zanzibar wengi wote ambao wamegunduliwa kuwa na ugonjwa hiyo hapapwetu tanzania baada ya siku wanarikava vizuri na hiyo tunamshukuru mungu lakini kama hivyo nimetanguliza kusema kesi hizo zote ni kesi ambayo zimetoka nje hatujapata kesi ambayo imetoka hapa kwetu tanzania hiyo kweli ni baraka kubwa na tunamshukuru mungu kwamba virusi mpaka sasa haijasambaa sana tanzania au katika eneo la afrika ya mashariki bila shaka wewe na wafanyakazi wako mnaona wagonjwa wengi kila siku wanaokuja kwenye kliniki na kuomba matibabu je anapoingia mgonjwa mwenye dalili kama hizo za korona una taratibu gani ili kumsaidia yeye lakini pia kukinga dhidi ya ambukizo kituo chetu kama vituo vingine tumepata tahadhari kutoka serikali na miongozo kutoka serikali ambayo tunafuata kwa mfano tunakuwa na hiyo personal protection ambayo ni hiyo tu tunaweza kufanya kujikinga sisi tusipate maambukizo kutoka kwa wagonjwa najua au tukifuata namna nchi zingine zimejiandaa kwa nchi zetu imetukuta tunakuwa na hali ambayo tunayo lakini tunamtegemea mungu ila kitu cha kwanza ambacho tunafanya ili tusiambukizwe tunakuwa na hiyo pp kwa hiyo tunakuwa na yale koti tunaweza kuvaa maske tunaweza kuvaa e, tunapima mgonjwa kwa mita moja sio kama zamani kuweka kuwa karibu na mgonjwa sana alafu tukipata kesi yoyote hapa kwenye kliniki yetu tumeandaa chumba maalum ambayo tuna kitanda tuna oksjen na tumeitenga ili wakati tunasubiria kuita watu wa serikali au kumwevaki wetu mgonjwa yule tunaweza kumuweka sehemu ambayo hatakuwa tatizo ama chanjo cha maambukizi kwa wengine kwa hiyo tumejiandaa kwa namna hiyo hapa kwetu arian na tuko tayari kweli kuweza kupambana kwa uwezo wetu kuweza kusaidia wagonjwa ambao wanaweza kuja na tatizo hilo tunashukuru mungu tunakuwa hadi leo hakuna daktari yamanesi yeyote ambaye amesha kupata maambukizi hatujapata ripoti yoyote lakini je akiingia mtu mwenye dalili za ugonjwa wa korona mna uwezo wa kupima virusi kama ndio inachukua muda gani ili kupata matokeo na kujua kwamba mgonjwa ana shida gani au kama sivyo unafanya nini ili kuhakikisha kwamba mgonjwa mwenye dalili ana ugonjwa wa korona au ugonjwa mwingine wa kawaida eh, kuna vitu ambavyo hatuwezi kufanya kwa sasa kwa sasa mfano upimaji hatuwezi sababu gani hatuwezi vifaa vya kupima ni vifaa ambavyo vinatoka serikalini na hatuwezi kununua bila kupata vifaa ambavyo vimethibitishwa na serikali kwa hiyo tunasubiri kutoka serikalini watupe vifaa ambavyo vimethibitishwa na who kuweza kutoa majibu sahihi hiyo sio sisi tu lakini vituo vyote ni hivyo kwa sasa hatujapata hiyo na tukipata hiyo tayari tumeisha kuwa na wataalamu ambao wamepata mafunzo kwa hiyo tunaweza kuifanya ila bado hatujaipata d biembe tunasoma mengi na kusikia mengi katika magazeti na kwenye inteneti juu ya corona jinsi ya kujikinga na virusi tufanye nini ili kuhakikisha kwamba ugonjwa usienee ni muhimu sana kwa sababu hata madaktari na wauguzi wanaambukizwa na kufariki naomba ushauri wako kama daktari kwenye mazingira ya afrika ya mashariki watu wafanye nini hasa wachukue hatua gani za hekima ili kupunguza uwezekano wa kupatwa na korona au kusambaza korona kwa wengine tunashukuru mungu kuona hadi sasa hakuna ripoti ambayo tumepata kwa nchi yetu kusikia kwamba kuna daktari ya manesi ama mhudumu wa afya ambaye ameambukizwa sababu tukiona nchi nyingine tumesikia ripoti kila siku tunapata ripoti ya ile covid 19 namna gani wa madaktari wanaambukizwa wanakufa kweli sisi bado haijafika hapa kwetu na tujapata ripoti kama hiyo kwa hiyo ni kitu cha kushukuru mungu tunaendelea kujikinga ndiyo na maelekezo ambayo tumepewa nani hiyo ambayo tunaweza kuwapa watu wengine na ni hiyo tunafanya kitu cha kwanza tusisahau kufuata maelekezo kutoka serikali ya nchi ambayo unaishi hapo sababu kila nchi inakuwa na mbinu zake kufuatana na uwezo wake na namna inaweza kuon kwa kusaidia wananchi kwa mfano hapa kwetu tanzania tunakuwa na sisi shule tumeanza kufunga shule vyuo vyote vvimefungwa na kuwaambia watoto wasizururi huku na huku alafu kuimiza wananchi kunawa mikono kila mara mara nyingi kwa siku hiyo tusichoke na maji ambayo inatiririka kunawa kutumia maji ya sabuni maji ya kutiririka alafu kutumia ntize kitu kingine tunaendelea kufundisha watu ni kuepuka sehemu za mikusanyiko za watu wengi maarusi sijuea eh, sijue, kitchen party, sijue hivyo eh, vitu vyote serikali imewapa watu taarifa hiyo tuache hivyo na sisi tunaendelea kuimiza watu tunaweka vipeperushi kwa kuingilia kwa kila kituo cha afya hata hapa kituo ni kwetu kinakua viuo hivyo vipeperushi hivyo tunaimiza wananchi endeleni kusoma vipeperushi hivyo endeleni kufuata tv kuhusucovi 9 eh, sababu kila nusu saa wanaleta update ama kuleta taarifa mpya e, kitufanye nini watu waendelee kusikiliza alafu kitu kingine kuepuka kusafiri kwa daladala kwa mabasi na treni na hata kusafiri mikoa mingine kama sio lazima kaa nyumbani kwako epuka kusafiri mbali kwa hiyo hiyo itajaribu kusaidia movement ya watu wakae sehemu moja na kama sehemu yeno hakuna kesi eh, hizo nafikiri itasaidia wananchi wetu tusiweze kuambukizwa hayo ni mashauri mazuri sana kwa ajili yetu popote tulipo tulipoemb uh, ninakuomba ushauri wako si tu kwa sababu wewe ni daktari na una kliniki tanzania lakini nimeomba kupata sauti yako kwenye podcast kwa sababu nyingine wewe ni mfuasi wa yesu kristo na ni kiongozi wa kiroho unaongoza na kufanya huduma mbalimbali mbali katika kanisa lako unalea viongozi wengine ambao wanatazama mfano wako na kusikiliza mafundisho yako hivyo kabla ya kumaliza napenda kuuliza juu ya kiongozi wa kiroho katika wakati kama huu tunapaswa kufanya nini kutembea namna gani tuonyeshe mfano gani kwa familia zetu majirani yetu jamii yetu una ushauri gani kwa wasikilizaji nafikiri kutoa ushauri kama kama daktari na na kiongozi wa kiroho pia kitu cha kwanza na, na ya kwamba ninaweza kuambia viongozi wenzetu kwa wakati huu e, kitu cha kwanza kumtegemea mungu tuamini ya kwamba mungu ana tawala yote yeye ni baba yetu na tumwachie yote tuache uoga tumwamini mungu wakati nimeanza nilikuwa mwanafunzi wa udaktari tumesoma magonjwa mengi tumejifunza kutakuwa magonjwa mengi na yale magonjwa nilijua kwamba kutakuwa magonjwa ambayo yanaweza ku nikiona historia magonjwa ambayo yamemaliza watu wengi sana na wakati nilikuwa nasoma hivyo nilijua kuna siku nitapambana na hiyo ilikuwa ijanifikia na hata sasa sijafikia kwa namna hiyo lakini kuna kitu ambacho cha ziada ndani mwangu ambayo inanifariji hata magonjwa yale yakitukuta sisi yatukute tunafanya huduma yatukute tunamtegemea mungu sababu kuna siku dunia hii itapita dunia itapita mwili i ambayo tunayo e, kuna siku itapita lakini tunakuwa na nimesikia kwa wengine kwa mfano inakuwa wan, wameacha kufanya huduma wakati huu sababu korona lakini sio wakati wa kuacha ni wakati wa kuimiza watu tuweze kufanya huduma tuache uoga sababu tuna baba yetu mungu ambaye anajua kila kinachoendelea inashangaza sababu watu wengi sasa hivi wamesahau ya kwamba kuna muumba wa mbingu na nchi kunaye muumba wa mbingu na nchi ambaye ni baba yetu mungu baba yetu yesu kristo wakati amefika ametufundisha hivyo tukisoma katika biblia tunaona imizo ya kristo ametufundisha ya kwamba yeye amekuja kutukomboa amekuja amepita na atarudi kuna baba mungu ambaye anatawala kila kitu mumba wa mbingu na nchi sasa ziti eh, shida magonjwa yale yote yapo katika dunia hii tunajua kitu tunatakewa kufanya ni kuimiza watu na kuwambia ukweli huo tu imefika wakati ya kwamba watu wasikusanyike katika jengo ndio sisi hapa kwetu tanzania bado haijafika lakini hiyo isiwe sababu ya kusema tumekata moyo ama ndio mwisho kama ni mwisho sawa tunaenda kwa baba lakini tuendelee kufanya huduma tusikufe moyo tuache uoga mara nyingi tunasikia watu wengi wanafikiria <laughs> ya kwamba jengo ndio kanisa kanisa hata jengo majengo yale yakifungwa lakini wakristu tunazo e, simu za kijanja kila mmoja smartphone tunazo ntenet manyumbani kwetu na washirika wa wengi tu kwa hiyo wakati huo ni kuomba mungu hatupe mbinu namna gani tutaendelea kutukuza mungu ingawa tukiwa manyumbani ingawa tukiwa mahospitalini kwa mfano sisi madaktari tunaweza baki tuna baki kwenye frontline wengine wakiwa manyumbani lakini sisi tunaendelea kufanya kazi tukifanya kazi tutumie muda ama yale ambao tunatangazia ndugu zetu kuhusu habari ya kristo au upendo wa mungu kwa wakati huu kwa hiyo naweza kuimiza ndugu zangu ya kwamba wakati huu ni mabadiliko ambayo imetokea lakini sisi tunatakiwa kujua ya kwamba kupitia mabadiliko haya ni fursa nyingine mungu ametupa tuweze kutangaza injili ya kristo tusiogope tusiogope tutangaze injili ya kristo ninajua biblia inasema ya kwamba tuogope yule ambaye anaweza kuua roho sio ambaye anaua mwili tu lakini yule anaua roho na mwili yule ndi tunaweza kuogopa kwa hiyo korona isitukataze tufanye huduma zetu ila kupitia korona tunapata fursa nyingine tuweze kufanya huduma zetu asante sana ndugu yangu biemba na mungu akubariki mungu akulinde wewe na wafanyikazi wote kwenye kliniki na bwana azidi kukutumia kama chombo chake kama kiongozi mwaminifu zaidi katika wakati huu wa covid-19 asante sana ndugu je una neno la mwisho kwa ajili yetu ninakushukuru sana mchungaji kwa nafasi ambayo umenipa na ninaweza kumalizia kusema mungu akubariki nakulinde mahali kulipo asante